Saudatu Sani

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Saudatu Sani
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Najeriya
Sunan dangi Sani
Shekarun haihuwa 11 Mayu 1954
Wurin haihuwa jihar Kano
Harsuna Turanci, Hausa da Pidgin na Najeriya
Sana'a ɗan siyasa da Malami
Muƙamin da ya riƙe mamba a majalisar wakilai ta Najeriya
Ilimi a Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Kaduna
Ɗan bangaren siyasa Peoples Democratic Party da All Progressives Congress
Eye color (en) Fassara black (en) Fassara
Hair color (en) Fassara black hair (en) Fassara

Saudatu Sani (an haife ta a ranar 11 ga watan Mayu shekarata alif 1954).ƴar siyasar Najeriya ce (Sarauniyar Saminaka).

A shekarata 2003 aka naɗa ta a matsayin mai ba da shawara ta musamman ga matar gwamna. Ta kasance ‘yar majalisar wakilai mai wakiltar mazaɓar tarayya ta Lere a jihar Kaduna.inda ta fito a jam’iyyar PDP, daga baya aka sake zaɓar ta a wani wa’adi na biyu daga shekarar 2007 zuwa shekarata 2011. Shugaba Goodluck Jonathan ne ya naɗa ta babbar mataimakiya ta musamman kan shirin MDG.[1] An naɗa ta a matsayin shugabar hukumar kula da bada gudunmawa ta jihar Kaduna.[2] Cibiyar ci gaban Mata da Matasa, Lere/Saminaka.[3]

Rayuwar farko da Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Saudatu ta fara karatun boko a makarantar firamare ta Shekara Girls Kano, ƙaramar sakandare, ƙofan Gayan, Zariya, 1966 zuwa 1968, ta yi babbar sakandare a Government Girls' College Dala, Kano daga 1969 zuwa 1973. Ta ci gaba da karatunta a Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Kaduna daga 1980 zuwa 1985 inda ta karanta Dietetics, inda ta yi ƙwarewa a Asibitin Soja na Sojojin Sama da Asibitin tunawa da Yusuf Ɗantsoho da ke Kaduna. Ta kasance malama a makarantar Essence International School na tsawon shekaru uku.[4][5]

Sana'a da Post[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan gogewarta na koyarwa, Saudatu ta riƙe muƙamin Darakta Janar na Hukumar Mata daga 1986 zuwa 1992. Daga 199210 1994 ta kasance Kwamitin Riƙo na Ƙaramar Hukumar Lere. Muƙaman da ta riƙe su ne: Mamba a kwamitin gudanarwa na bankin Balera Micro Finance Bank. Kwamitin majalisar kan muradun ƙarni, kwamitin majalisar kan harkokin mata da ci gaban matasa. Coordinator at network on Girl Child Education, Director Family Craft Center, Kaduna, Matron, Joint Association of the Disables, Commissioner, Board of Commissioners, Kaduna, Member Board of Trustees, Advocacy Nigeria, African Parliamentarrian Network for Good Governance and Poverty Reduction, Kafa mamba, Kwamitin Amintattu na Fatan Mata na Millennium da Marasa galihu a Jihar Kaduna, Kwamitin Amintattu, Cibiyar Ilimi ta Lere, memba na ƙungiyar ƙasashen Afirka-Asia, Parisiamentary Association, American-Canada pariiamentary Association, Inter-Parliamentary Union, Geneva, Switzerland, Nigerian Future Tsarin Kiwon Lafiya, Gidauniyar Ci gaban Bil Adama ta PRO, Ƙungiyar Mata Musulmai, Kodineta Muryar Mata don Bayar da Shawara, Mai Gudanarwa 100Group Nigeria.[6][7][8]

Kyauta[gyara sashe | gyara masomin]

  • 'Yar majalisar mata mafi inganci a Najeriya, Ƙungiyar Mata ta Afirka ta Kudu, 2005
  • Mafi kyawun lambar yabo ta majalisar wakilai, Cibiyar Raya Jagoranci, Abuja, 2005
  • Emancipator na Nigerian Youth Award, National Association of Medical Laboratory Sciences Students.
  • Kyautar, Gwamnatin Tarayyar Ɗalibai ta Jami'ar Jos.
  • Kyautar Samfurin Kyau, Cibiyar Al'adun Afirka da pic na Bankin Zenith.
  • The Jewel in our Crown Award, National Women Mobilization Committee of the Peoples Democratic Party (PDP), Abuja.
  • Kyautar Membobin Daraja, Ƙungiyar Gynecology da Ciwon ciki.
  • Award for Management of Excellence, Nigerian Institute of Management.
  • Kyautar Zinare ta Nelson Mandela don Jagoranci, Cibiyar Jagorancin Fassara na Afirka, Afirka ta Kudu.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

__LEAD_SECTION__[gyara sashe | gyara masomin]

Saudatu Sani (an haife ta a ranar 11 ga Mayu,Shekarata alif 1954) yar siyasar Najeriya ce, Sarauniyar Saminaka (Sarauniyar Saminaka).

A 2003 aka nada ta a matsayin mai ba da shawara ta musamman ga matar gwamna. Ta kasance ‘yar majalisar wakilai mai wakiltar mazabar tarayya ta Lere a jihar Kaduna inda ta fito a jam’iyyar PDP, daga baya aka sake zabe ta a wani wa’adi na biyu daga shekarar 2007 zuwa shekarar

2011.

Shugaba Goodluck Jonathan ne ya nada ta babbar mataimakiya ta musamman kan shirin MDG.[1]

  1. Agbo, Catherine (2021-10-10). "REVEALED: Top women in politics who are now missing". 21st CENTURY CHRONICLE (in Turanci). Retrieved 2023-02-18.