Sunday Igboho
Sunday Igboho | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Igboho (en) , 10 Oktoba 1972 (52 shekaru) |
ƙasa | Najeriya |
Harshen uwa | Yarbanci |
Karatu | |
Harsuna |
Turanci Yarbanci |
Sana'a | |
Sana'a | political activist (en) da car dealer (en) |
Sunday Adeniyi Adeyemo, wanda aka fi sani da Sunday Igboho (10 ga watan Oktoba 1972, Igboho, Najeriya) ɗan Yarbawa ɗan Najeriya ne mai fafutukar tabbatar da kai kuma mai taimakon jama'a. Wanda ake yi wa laƙabi da garinsu, ya yi suna ne bayan rawar da ya taka a rikicin al’ummar Modakeke -Ife a shekarar 1997, inda ya taka rawar gani.[1]
Shi ne shugaban Adeson International Business Concept Ltd. Matsayinsa na sarauta, Akoni Oodua na ƙasar Yarbawa, ya shahara a cikin ƴan shekarun nan.[2][3]
Ya samu karɓuwa a kafafen sada zumunta a cikin watan Janairun 2021 lokacin da ya ba wa Fulani makiyaya a Ibarapa wa'adin ficewa daga yankin bayan kashe Dr. Aborode tare da aiwatar da hakan.[4][5]
A halin yanzu yana fafutukar neman ƴancin yankin Kudu maso Yamma.[6]
A watan Oktoban 2023, Sunday Igboho aka sake shi a Benin inda aka kama shi bayan ya gudu daga ‘yan sanda a Najeriya a shekarar 2021.[7]
Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Sunday Igboho a Igboho, tsohon garin Oyo, na Oke ogun dake jihar Oyo. Mahaifinsa ya koma garin Modakeke a jihar Osun, inda ya girma. Ya fara sana’ar gyaran babur ne sannan ya shiga cikin motoci inda yake sayar da motoci kuma ya samu damar fara sana’ar Adeson da yake yi a halin yanzu.[8]
Ya ɗauki hankalin duniya bayan rawar da ya taka a yaƙin Modakeke/Ife tsakanin shekarar 1997 zuwa 1998, inda ya kasance wanda ake tuhuma da mutanen Modakeke.[9] Daga nan kuma ya koma Ibadan inda ya gana da tsohon gwamnan jihar Oyo, Lam Adesina ta wani mataki na jajircewa a lokacin da yake ƙoƙarin kare haƙƙin jama’a a gidan mai.[10] Ya kuma ci gaba da aiki da tsohon Gwamna Rasheed Ladoja kuma ya zama ɗaya daga cikin amintattun mataimakansa.[11][12]
A matsayinsa na Akoni Oodua na ƙasar Yarbawa, ya shahara wajen fafutukar ƙwato haƙƙin Yarabawa[13] [ana buƙatar hujja] da bayar da shawarwari ga jamhuriyar Oduduwa.[14][15]
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]Igboho Kirista ne. Ya yi aure da mata biyu kuma yana da ƴaƴa ciki har da ƙwararrun ƴan ƙwallon ƙafa uku da ke wasa a Jamus.[16][17][18][19]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ https://www.premiumtimesng.com/regional/ssouth-west/438195-yoruba-herders-clash-who-is-sunday-igboho-the-self-titled-yoruba-warrior.html?tztc=1
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-01-24. Retrieved 2023-03-18.
- ↑ https://dailytrust.com/the-untold-story-of-controversial-yoruba-youth-leader-sunday-igboho/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/01/insecurity-why-fulani-herders-must-leave-oyo-igboho/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/01/nothing-must-happen-to-igboho-ibarapa-youths-warn-fg-oyo-govt/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-18. Retrieved 2023-03-18.
- ↑ https://fr.africanews.com/2023/10/09/benin-liberation-du-separatiste-yoruba-nigerian-sunday-igboho/
- ↑ https://thecitypulsenews.com/meet-area-boss-called-sunday-igboho/
- ↑ http://www.citypeopleonline.com/mum-gave-name-sunday-igboho/
- ↑ https://www.amebo9jafeed.com.ng/2018/10/sunday-igbohos-biographylifestyle.html?m=1
- ↑ https://sunnewsonline.com/how-obasanjo-adedibu-offered-me-n100m-to-impeach-ladoja-sunday-igboho/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-09-19. Retrieved 2023-03-18.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-01-24. Retrieved 2023-03-18.
- ↑ https://saharareporters.com/2020/09/16/sunday-igboho-intractable-revolutionary-r%C3%A8m%C3%AD-oy%C3%A8yem%C3%AD
- ↑ https://oyoaffairs.net/you-cant-frustrate-operation-amotekun-sunday-igboho-warns-miyetti-allah-leader/
- ↑ https://dailytrust.com/the-untold-story-of-controversial-yoruba-youth-leader-sunday-igboho/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-04-18. Retrieved 2023-03-18.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-18. Retrieved 2023-03-18.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-07-23. Retrieved 2023-03-18.