Toni Iwobi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Toni Iwobi
member of the Italian Senate (en) Fassara

23 ga Maris, 2018 - 12 Oktoba 2022
Election: 2018 Italian general election (en) Fassara
Rayuwa
Haihuwa Gusau, 26 ga Afirilu, 1955 (68 shekaru)
ƙasa Italiya
Najeriya
Harshen uwa Italiyanci
Karatu
Makaranta California Miramar University (en) Fassara
Harsuna Italiyanci
Pidgin na Najeriya
Harshen Ibo
Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da ɗan kasuwa
Wanda ya ja hankalinsa Gianfranco Miglio (en) Fassara
Imani
Jam'iyar siyasa Lega Nord (en) Fassara

Tony Chike Iwobi (an haife shi 26 Afrilu 1955), [1] [2] wanda aka fi sani da Toni Iwobi, ɗan siyasan Italiya ne na Lega Nord wanda aka zaɓa a Majalisar Dattawan Italiya a babban zaɓe na 2018 . [3]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haife shi a garin Gusau da ke arewacin Najeriya, ɗan kabilar Ibo ne. Yana ɗaya daga cikin ’yan’uwa 11 a cikin dangin Roman Katolika. [4] Ya halarci makarantun Katolika. Harshen mahaifansa Igbo ne da Ingilishi. [2]

Ya kammala digiri a fannin tattalin arziki tare da ƙwarewa a harkokin kasuwanci da gudanar da kasuwanci a birnin Manchester, na ƙasar Ingila. Ya zo Italiya a kan takardar visa na ɗalibi a 1976, kuma ya sami digiri a cikin lissafin kuɗi a Treviglio . Har ila yau, yana da digiri mafi girma ( laurea ) a kimiyyar kwamfuta daga Amurka da Italiya. [2]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Iwobi shine ya kafa kuma tun 2001 manajan darakta na Data Communication Labs Ltd. [3] A baya ya yi aiki da AMSA (Azienda Milanese Servizi Ambientali) kuma ya yi aiki a wani kamfani a Roveredo, Switzerland. [2] Mai goyon bayan tsarin tarayya, wanda ya sani daga Najeriya, ya zama memba na Lega Nord, inda ya samu kwarin gwiwa musamman daga Gianfranco Miglio. [5] A cikin 1993, an zaɓe shi ɗan majalisar gunduma na jam'iyyar a Spirano, mukamin da ya riƙe har zuwa 2014. Daga 2010 zuwa 2014 ya kuma yi aiki a matsayin mai tantancewa tare da alhakin ayyukan zamantakewa. [1] [4]

Iwobi ya kasance a cikin 2014 wanda shugaban jam'iyyar Matteo Salvini ya zaɓa don tsara sabuwar manufar shige da fice ta Lega Nord wacce ke da tsatsauran ra'ayi kan shige da fice ba bisa ka'ida ba kuma ta taka rawa sosai a yakin neman zaɓen jam'iyyar a babban zaben Italiya na 2018 . [6]

A babban zaɓen shekara ta 2018 an zaɓe shi a majalisar dattawan Italiya, inda ya zama bakar fata na farko da ya fara zama a majalisar dattawa. [3] [4] [6]

Shi ne babban mashawarcin gidauniyar Italiya-Amurka.

Bai tsaya takara ba a 2022.

Rayuwa ta sirri[gyara sashe | gyara masomin]

Ya auri wata ’yar Italiya, Lucia, kuma yana da ‘ya’ya biyu, Elisabetta da Clifford. [3]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 CV Archived 2018-03-07 at the Wayback Machine Commune.spirano. Retrieved 6 March 2018
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Chi è Toni Iwobi, il primo senatore di colore in Italia Lettera 43. Retrieved 6 March 2018
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 Jessica Phelan (6 March 2018) Italy elects its first black senator: Toni Iwobi of the League TheLocal.It. Retrieved 6 March 2018
  4. 4.0 4.1 4.2 Nigeriano, immigrato, titolare d'azienda: eletto dalla Lega il primo senatore di colore Milano.republicca.it. Retrieved 6 March 2018
  5. Matteo Borghi La strana storia del nero leghista che stravede per Miglio L'intraprendente. Retrieved 7 March 2018
  6. 6.0 6.1 Terry Daley (9 March 2018) Toni Iwobi, the black face of Italy's far-right Archived 2018-03-12 at the Wayback Machine AFP/Newsyahoo.com. Retrieved 11 March 2018