Chico Ejiro
Chico Ejiro | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Suna | Chico (mul) |
Wurin haihuwa | Isoko ta Kudu |
Lokacin mutuwa | 25 Disamba 2020 |
Dangi | Zab Ejiro |
Yaren haihuwa | Harshen, Ibo |
Harsuna | Turanci, Harshen, Ibo da Pidgin na Najeriya |
Sana'a | darakta da marubin wasannin kwaykwayo |
Matakin karatu | Digiri a kimiyya |
Chico Ejiro (an haife shi Chico Maziakpono ; ya mutu ranar 25 ga watan Disamban 2020)[1] darektan fina-finan Najeriya ne, marubucin allo, kuma furodusa. Ba a san shi sosai game da Ejiro ba in ban da an haife shi a Isoko, Delta, Najeriya, kuma ya fara karatun aikin gona, kuma an zana shi cikin bidiyo don ƴan Najeriya ba za su sayi kaset na bidiyo ba. Babban aikinsa ya kasance irin na ƙarni na biyu da suka fara a cikin 1990s lokacin da kayan aikin bidiyo masu arha suka sami samuwa a cikin ƙasar. Ya mallaki wani kamfani mai suna Grand Touch Pictures wanda ke Legas.
Wanda ake yi wa laƙabi da Mr. Prolific, ya shirya fina-finai sama da 80 a cikin shekaru 5-kowane ɗaya ɗauka cikin kwanaki uku. Sun ƙunshi layukan labarun da suka dace da ƴan Najeriya. Ba a san ainihin adadin fina-finan da ya yi aiki a kai a matsayin ko dai darekta, furodusa, ko duka biyun ba, amma yana cikin ɗaruruwa har na shekarar 2007. An bayyana shi a cikin The New York Times,[2] da Time Magazine a cikin shekarar 2002.[3]
Ya mutu a farkon ranar Kirsimeti, ranar 25 ga watan Disamban 2020.[4] Ɗansa ya mutu a ranar 15 ga watan Nuwamban 2021, kusan shekara guda bayan mutuwarsa.[5] A cewar rahotanni da dama, ɗansa ya shafe shekaru yana fama da cutar daji.
Ejiro ya auri Joy Ejiro, kuma sun haifi ƴaƴa huɗu. Yana da ƴan'uwa biyu: Zeb Ejiro, wanda aka fi sani da sababbin mawallafin fina-finai na Najeriya a wajen ƙasar, da kuma Peter Red Ejiro, wanda shi ne mai shirya fina-finai.
Ejiro ya fito a cikin shirin na 2007 documentary welcome to Nollywood, wanda ya biyo bayansa yayin da ya yi Family Affair 1 da Family Affair 2.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin masu shirya fina-finan Najeriya
- Jerin sunayen daraktocin fina-finan Najeriya
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ https://www.tuko.co.ke/398042-nollywood-movie-producer-chico-ejiro-dies-seizure.html
- ↑ https://www.nytimes.com/2002/05/26/arts/film-when-there-s-too-much-of-a-not-very-good-thing.html?sec=&spon=&&scp=2&sq=chico+ejiro&st=cse
- ↑ https://web.archive.org/web/20070817171631/http://www.time.com/time/magazine/article/0,9171,901020603-250003,00.html
- ↑ https://www.premiumtimesng.com/entertainment/nollywood/502460-remembering-chico-ejiro-prolific-nigerian-filmmaker-who-died-on-christmas-day.html?tztc=1
- ↑ https://www.pulse.ng/entertainment/celebrities/chico-ejiros-son-dies-months-after-nollywood-directors-death/d0znwrj