Dieudonné Nzapalainga

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dieudonné Nzapalainga
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Jamhuriyar Afirka ta Tsakiya
Sunan asali Dieudonné Nzapalainga
Suna Dieudonné (en) Fassara
Sunan dangi Nzapalainga (en) Fassara
Shekarun haihuwa 14 ga Maris, 1967
Wurin haihuwa Mbomou Prefecture (en) Fassara
Harsuna Faransanci da Harshen Sango
Sana'a Catholic priest (en) Fassara da Catholic bishop (en) Fassara
Muƙamin da ya riƙe Archbishop of Bangui (en) Fassara, cardinal (en) Fassara, Catholic archbishop (en) Fassara da apostolic administrator (en) Fassara
Addini Cocin katolika
Religious order (en) Fassara Holy Ghost Fathers (en) Fassara
Consecrator (en) Fassara Fernando Filoni (en) Fassara, Jude Thaddeus Okolo (en) Fassara da Edouard Mathos (en) Fassara
Kyauta ta samu Aachen peace prize (en) Fassara da Four Freedoms Award – Freedom of Worship (en) Fassara

Dieudonné Nzapalainga, CSSp (an haife shi a ranar 14 ga watan Maris ɗin shekarata alif 1967).ɗan Katolika ne na Afirka ta Tsakiya, Archbishop na Bangui kuma memba na ikilisiyar Ruhu Mai Tsarki.

Nzapalainga ya yi aiki a matsayin shugaban manzanni na Archdiocese na Bangui daga shekarar 2009 har zuwa tsakiyar shekarar 2012 lokacin da Paparoma Benedict XVI ya naɗa shi a matsayin babban limamin cocin; Tun daga shekarar 2013 ya zama shugaban babban taron Episcopal na Afirka ta Tsakiya.[1]

Lokacin da Paparoma Francis ya sanya Nzapalainga a matsayin Cardinal a ranar 19 ga watan Nuwamban 2016 ya zama Cardinal ƙarami a lokacin kuma ɗan fari bayan Majalisar Vatican ta biyu.

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Dieudonné Nzapalainga a Bangassou a ranar 14 ga watan Maris ɗin 1967.

Bayan ya kammala karatunsa na sakandare ya fara zamansa tare da ruhohi kuma ya fara aikinsa a matsayin mataimaki a Otéle a Kamaru. Nzapalainga ya yi karatun falsafa a Libreville a Gabon kuma ya fara karatunsa a Mbalmayo a Kamaru yayin da ya ci gaba da karatun tauhidi a Faransa.[1] Ya bayyana alwashi na farko a cikin tsari a ranar 8 ga watan Satumban 1993 kuma ya yi sana'arsa ta dindindin a ranar 6 ga watan Satumban 1997; Washegari aka naɗa shi ga diconate. An naɗa shi matsayin firist a ranar 9 ga watan Agustan 1998 a Bangassou.

Sabon limamin ya fara aikin fastoci a Marseille a Faransa kuma ya yi aiki a matsayin limamin coci a gidan Saint Francis de Sales a can yayin da yake hidima a cocin Saint Jerome. Gaba ɗaya ya yi aiki a Faransa daga 1998 har zuwa 2005 lokacin da ya koma Jamhuriyar Tsakiyar Afirka. A cikin watan Maris ɗin 2006 an naɗa shi mai girma don yankinsa na oda kuma ya kasance a cikin muƙamin har zuwa 2008.[1]

Nzapalainga ya zama shugaban manzanni na Archdiocese na Bangui bayan murabus ɗin Paulin Pomodimo kuma ya ci gaba da kasancewa har zuwa tsakiyar 2012.[1] Paparoma Benedict XVI - a ranar 14 ga watan Mayun 2012 - ya naɗa shi Archbishop na Bangui kuma daga baya ya karɓi tsarkakewarsa a ranar 22 ga watan Yulin 2012 daga Cardinal Fernando Filoni kafin a naɗa shi a sabon babban cocin nasa a ranar 29 ga watan Yulin 2012.[2]

An ɗaukaka Nzapalainga zuwa matsayin babban limamin cocin Cardinal a wani taro da aka gudanar a ranar 19 ga watan Nuwamban 2016. An ba shi majami'ar titular na Sant'Andrea della Valle.[3] Ya kasance ɗan ƙaramin memba na Kwalejin Cardinal har zuwa naɗin Paulo Cezar Costa a shekarar 2022. Ya mallaki cocin titular a ranar 18 ga watan Disamban 2016.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]