Afirka ta Tsakiya (ƙasa)
Jump to navigation
Jump to search
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
Republique Centrafricaine (fr) Ködörösêse tî Bêafrîka (sg) | |||||
|
|||||
| |||||
Take |
La Renaissance (en) ![]() | ||||
| |||||
| |||||
Kirari |
«Unité, Dignité, Travail» «Unity, Dignity, Work» «Единство, достойнство, труд» «Единство, достоинство, труд» | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni | Bangui | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 4,659,080 (2017) | ||||
• Yawan mutane | 7.48 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Faransanci Sango (en) ![]() | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na |
Middle Africa (en) ![]() | ||||
Yawan fili | 622,984 km² | ||||
Wuri mafi tsayi |
Mont Ngaoui (en) ![]() | ||||
Wuri mafi ƙasa |
Ubangi River (en) ![]() | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi |
Central African Empire (en) ![]() | ||||
Ƙirƙira | 1960 | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Gangar majalisa |
National Assembly (en) ![]() | ||||
• President of the Central African Republic (en) ![]() |
Faustin-Archange Touadéra (en) ![]() | ||||
• Prime Minister of the Central African Republic (en) ![]() |
Firmin Ngrébada (en) ![]() | ||||
Ikonomi | |||||
Kuɗi |
Central African CFA franc (en) ![]() | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci | |||||
Suna ta yanar gizo |
.cf (en) ![]() | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +236 | ||||
Lambar taimakon gaggawa |
117 (en) ![]() ![]() ![]() | ||||
Lambar ƙasa | CF |
Afirka ta Tsakiya ko Jamhuriyar Afirka ta Tsakiya (da Faransanci: Centrafrique ko République centrafricaine; da Sango: Ködörösêse tî Bêafrîka) ƙasa ne, da ke a nahiyar Afirka.
Afirka ta Tsakiya tana da yawan fili kimanin kilomita murabba'i 622'984. Afirka ta Tsakiya tana da yawan jama'a 5'166'510, bisa ga jimillar 2013. Afirka ta Tsakiya tana da iyaka da ƙasashen biyar: Cadi, Kameru, Jamhuriyar Kwango, Jamhuriyar dimokuradiyya Kwango, Sudan kuma da Sudan ta Kudu. Babban birnin Afirka ta Tsakiya, shi ne Bangui.
Shugaban ƙasar Faustin-Archange Touadéra ne. Firaministan ƙasar Simplice Sarandji ne.
Ƙasashen Afirka |
Afirka ta Tsakiya | Aljeriya | Angola | Benin | Botswana | Burkina Faso | Burundi | Cabo Verde | Cadi | Côte d'Ivoire | Eritrea | eSwatini | Ethiopia | Gabon | Gambiya | Ghana | Gine | Gine Bisau | Ginen Ekweita | Jibuti | Kameru | Kenya | Komoros | Kwango (JK) | Kwango (JDK) | Laberiya | Lesotho | Libya | Madagaskar | Mali | Moris | Muritaniya | Misra | Morocco | Mozambik | Namibiya | Nijar | Nijeriya | Ruwanda | Saliyo | Sao Tome da Prinsipe | Senegal | Seychelles | Somaliya | Sudan | Sudan ta Kudu | Tanzaniya | Togo | Tunisiya | Uganda | Zambiya | Zimbabwe |
Wannan ƙasida guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.