Justina Eze
Justina Eze | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Nsukka, | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Karatu | |||
Harsuna |
Turanci Harshen, Ibo Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | Mai wanzar da zaman lafiya da ɗan siyasa | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa |
Nigerian People's Party (en) Peoples Democratic Party |
Justina Eze jami'in diflomasiyyar Najeriya ne kuma 'yar siyasa wacce ta kasance mamba a majalisar wakilai ta Uzo Uwani a lokacin jamhuriya ta biyu ta Najeriya. [1]
Eze ta kasance tsohuwar jakadiyar Najeriya a Guinea Bissau da Cape Verde kuma tsohuwar jami'in hulɗa da shugaban ƙasa ga majalisar wakilai lokacin mulkin dimokuradiyya ta Olusgeun Obasanjo.[2]
Ita ce mace ta farko daga yankin Gabashin Najeriya da ta shiga majalisar wakilai a shekarar 1979.[3] Ta haɗa kai da Dr. Nnamdi Azikiwe da Cif Jim Nwobodo wajen gina jam’iyyar NPP, kuma tana ɗaya daga cikin mata uku da suka samu shiga majalisar wakilai ta tarayya a shekarar 1979. Tana kuma ɗaya daga cikin uwayen da suka kafa jam'iyyar People Democratic Party (Nigeria). Ta kasance tana karfafa mata da kuma shimfiɗa musu hanya a siyasa.
An haife ta ne a ƙaramar hukumar Nimbo/Uzuwani a shiyyar Sanata Nsukka ta jihar Enugu.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Shaibu, Inalegwu. "FUEL SUBSIDY: We can't afford to blow up Nigeria – Eze, first S/East female lawmaker". Vanguard.
- ↑ Uganwa, Austin (2014-11-22). Nigeria Fourth Republic National Assembly (in Turanci). Xlibris Corporation. ISBN 978-1-4990-8876-2.
- ↑ Africa Woman (in Turanci). Africa Journal Limited. 1980.