Jump to content

Kunle Ajibade

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kunle Ajibade
Rayuwa
Haihuwa 28 Mayu 1958 (66 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Jami'ar Obafemi Awolowo
Harsuna Turanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan jarida da marubuci

Kunle Ajibade (an haife shi a ranar 28 ga watan Mayun 1958) ɗan jaridar Najeriya ne, edita, kuma marubuci. A shekarar 1995, tare da Janar Olusegun Obasanjo, da wasu ƴan jarida uku, an ɗaure su a gidan yari bisa zargin cin amanar ƙasa.[1][2] A cikin 1998/1999, ya kasance abokin Feuchtwanger a Villa Aurora a Los Angeles.[3]

Ilimi da farkon aiki

[gyara sashe | gyara masomin]

Ajibade ya yi digirin farko a fannin Turanci da kuma digiri na biyu a fannin adabi-Turanci daga Jami’ar Obafemi Awolowo. Ya yi aiki a matsayin babban mai kawo rahoto ga The African Concord, Mataimakin Edita a The African Guardian, kuma a matsayin Babban Editan Jaridar, TheNEWS da PM News.

Kama shi, daure shi, da sakin shi

[gyara sashe | gyara masomin]

A shekarar 1995, gwamnatin mulkin soja ta Sani Abacha ta sanar da kame wasu ƴan Najeriya da ake zargi da hannu a yunƙurin juyin mulki. Jerin sunayen sun haɗa da tsohon shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo, mataimakinsa Shehu Musa Yar'Adua, da dai sauransu.[4]

A yayin shari’ar waɗanda suka yi yunƙurin juyin mulkin, TheNews, ɗaya daga cikin fitattun jaridun Najeriya masu bincike da yaki da ta’addanci, ta buga wani labari mai suna “Ba Laifi ba – Rundunar Sojoji ta Kore waɗanda ake zargin sun yi juyin mulki”. Kuma duk da cewa a yanzu ba shi ne editan jaridar ba kamar yadda yake a farkon shekarar, saboda sunansa ya bayyana a kan mastalar, an yi niyyar kama Ajibade.[5][6]

An tuhume shi da laifin 'kayan buga littattafai da za su iya kawo cikas ga aikin kotun da suka yi yunƙurin ‘juyin mulki’ da kuma ‘bata jama'a’[7]. Laifin ya kasance "'a matsayin mai shiga bayan gaskiyar cin amanar ƙasa" kuma hukuncin shine ɗaurin rai-da-rai a kurkuku. Wannan dai shi ne karon farko da za a yi wa ƴan jarida shari’a (da kuma hukunta su) da masu yunkurin juyin mulki a ƙasar.[8]

Sauran ƴan jaridar da aka kama a lokaci guda, sun haɗa da George Mbah na Tell Magazine, Chris Anyanwu na Jaridar Sunday, da Ben Obi na Weekend Classique.[9][10]

An yanke musu hukuncin ɗaurin ra rai-da-rai a gidan yari, yayin da aka yanke hukuncin kisa ga Ƴar’aduwa. An kai Ajibade gidan yarin Makurdi, a cewarsa-(Ajibade), “ya riga da, ya mutu”.[11]

An yi ta cece-kuce a duniya inda aka rage hukuncin ɗaurin talala na Ajibade zuwa shekaru 15.[12]

A ranar 8 ga watan Yunin 1998, Janar Abacha ya rasu a ofis. Janar Abdulsalami Abubakar ya saki Ajibade a ranar 18 ga watan Yuli na waccan shekarar.

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

Ajibade yana da aure, da ‘ya’ya 2.

Littattafai

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Kunle Ajibade (2003). Jailed for Life: A Reporter's Prison Notes. HEBN Publishers. p. 228. ISBN 9789781295591.
  • Kunle Ajibade (2008). What a Country!. Bookcraft. p. 176. ISBN 9789788135296.
  1. "Book Review – Jailed for life By Kunle Ajibade". Village Square Forums (in Turanci). Archived from the original on 2017-12-16. Retrieved 2017-12-16.
  2. Anyaogu, Isaac. "KUNLE AJIBADE: A PROFILE IN COURAGE". Nigerian Voice (in Turanci). Retrieved 2017-12-16.
  3. "Book Review – Jailed for life By Kunle Ajibade". Village Square Forums (in Turanci). Archived from the original on 2017-12-16. Retrieved 2017-12-16.
  4. Uko, Ndaeyo (2004). Romancing the Gun: The Press as Promoter of Military Rule (in Turanci). Africa World Press. ISBN 9781592211890.
  5. Adebanwi, Wale (2008). Trials and Triumphs: The Story of TheNEWS (in Turanci). African Books Collective. ISBN 9789781532320.
  6. OLANIYAN, TEJUMOLA (6 October 2017). State and Culture in Postcolonial Africa: Enchantings (in Turanci). Indiana University Press. ISBN 9780253030177.
  7. "Kunle Ajibade – English PEN". English PEN (in Turanci). 26 January 2004. Retrieved 2017-12-16.
  8. Uko, Ndaeyo (2004). Romancing the Gun: The Press as Promoter of Military Rule (in Turanci). Africa World Press. ISBN 9781592211890.
  9. Uko, Ndaeyo (2004). Romancing the Gun: The Press as Promoter of Military Rule (in Turanci). Africa World Press. ISBN 9781592211890.
  10. "The journalist as endangered specie | The Sun News". sunnewsonline.com (in Turanci). Retrieved 2017-12-16.
  11. Olukotun, Ayo (2004). Repressive State and Resurgent Media Under Nigeria's Military Dictatorship, 1988–98 (in Turanci). Nordic Africa Institute. ISBN 9789171065247.
  12. Anyaogu, Isaac. "KUNLE AJIBADE: A PROFILE IN COURAGE". Nigerian Voice (in Turanci). Retrieved 2017-12-16.

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]