Abdullahi Ibrahim

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abdullahi Ibrahim
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Suna Abdullahi
Shekarun haihuwa 14 ga Janairu, 1939
Lokacin mutuwa 24 ga Janairu, 2021
Sanadiyar mutuwa Sababi na ainihi
Dalilin mutuwa Koronavirus 2019
Harsuna Turanci da Pidgin na Najeriya
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe Minister of Justice (en) Fassara
Ilimi a Makarantar Koyan Lauya ta Najeriya

Abdullahi Ibrahim (an haife shi 14 ga watan Janairun 1939 ya rasu kuma 24 ga Janairun 2021) lauyan Najeriya ne, ɗan siyasa kuma mai gudanarwa. Ya yi ministan shari'a na tarayya.

Tarihin Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

A shekarar 1963 aka kira Ibrahim zuwa Lauyan Ingilishi, kuma an kira shi Lauyan Najeriya a shekarar 1964. Ya yi aiki a matsayin mai ba da shawara kan harkokin shari’a kuma babban mashawarcin Jiha a rusasshiyar yankin Arewacin Najeriya. Ya shiga aikin sirri a shekarar 1973 a matsayin Manajan Abokin hulɗa na Abdullahi Ibrahim da kamfani. Ibrahim ya kasance mai ba da shawara kan harkokin shari’a, sannan kuma ya kasance shugaban kamfanin New Nigeria Development Company Limited, (NNDC). A shekarar 1982 aka shigar da shi Barka ta ciki a matsayin Babban Lauyan Najeriya, inda ya zama mutum na farko daga Arewacin Najeriya. Ya kasance shugaban ƙungiyar Benchers har zuwa 2001. Ya kasance Ma’aikacin Notary Public, Ɗan uwansa na Cibiyar sasantawa ta Chartered, mamba a Kotun Dindindin ta Shari’a a Hague kuma Shugaban Kwamitin ladabtarwa na ƙungiyar Lauyoyin Najeriya.[1]

Ibrahim ya riƙe muƙamin minista a matsayin ministan ilimi, kimiya da fasaha na tarayya.[1] Ya kasance Ministan Sufuri da Jiragen Sama daga 1984 zuwa 1985 a majalisar ministocin Janar Muhammadu Buhari.[2]

Ya kasance Babban Lauyan Tarayya kuma Ministan Shari'a na Najeriya daga 1997 zuwa Mayun 1999 a majalisar ministocin Janar Abdulsalami Abubakar.[3]

Ya kasance kwamishinan hukumar kula da iyakoki ta ƙasa-da-ƙasa, kuma memba ne a tawagar Najeriya da ta yi shawarwari kan yarjejeniyar kan iyakokin ruwa tsakanin Najeriya da jamhuriyar Equatorial Guinea da kuma yarjejeniyar haɗewar filayen mai na Zafiro/Ekanga. Shi ne wakili kuma daga baya mai ba da shawara kan taƙaddamar da ke tsakanin Tarayyar Najeriya da Jamhuriyar Kamaru a Kotun Duniya da ke Hague.

Ibrahim ya mutu ne a ranar Lahadi 24 ga Janairun 2021,[1] daga COVID-19 yayin bala'in COVID-19 a Najeriya.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]