Anthony Obi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Anthony Obi
Gwamnan jahar abi'a

ga Augusta, 1998 - 29 Mayu 1999
Moses Fasanya - Orji Uzor Kalu
Gwamnan Jihar Osun

22 ga Augusta, 1996 - ga Augusta, 1998
Anthony Udofia (en) Fassara - Theophilus Bamigboye (en) Fassara
Rayuwa
Cikakken suna Anthony Obi
Haihuwa Mallakar Najeriya, 13 ga Janairu, 1952
ƙasa Najeriya
Ƙabila Tarihin Mutanen Ibo
Harshen uwa Harshen Ibo
Mutuwa 1 ga Janairu, 2022
Karatu
Harsuna Turanci
Harshen Ibo
Hausa
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Anthony Obi (13 Janairu,shekara ta alif 1952 - ya mutu 1 Janairu 2022) ya kasance Laftanar Kanar na Najeriya wanda ya yi aiki a matsayin shugaban mulkin soja na jihar Osun daga watan Agustan 1996 zuwa Agustan 1998, lokacin mulkin soja na Janar Sani Abacha. Daga nan ya zama shugaban mulkin soja na jihar Abia a cikin watan Agustan 1998, inda ya miƙa mulki ga gwamnan farar hula Orji Uzor Kalu a cikin watan Mayun 1999.[1]

Rayuwa da aiki[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Obi a ranar 13 ga watan Janairun 1952.[2] Ya gaji matsaloli a jihar Osun da rikici tsakanin mutanen Ife da Modakeke, wanda lokaci-lokaci ya ɓarke da rikici. Rikicin ya ɓarke ne lokacin da gwamnatinsa ta yanke shawarar mayar da hedikwatar ƙaramar hukumar daga wannan gari zuwa wancan.[3] Anthony Obi ya kafa wani kwamiti na sarauta don ba da shawarwari kan warware rikicin, kuma ya ayyana shirin azumi da addu'a na kwanaki bakwai a cikin watan Maris ɗin 1998 wanda ke mai da hankali kan zaman lafiya a Ile-Ife.[4]

A lokacin gwamnatinsa na jihar Osun ya ƙaddamar da ofishin kamfanin ruwa a Ifetedo, amma bai samar da isasshen ruwan sha ba.[5] A lokacin da ɓangarori biyu na ƙungiyar ma’aikatan ƙananan hukumomi suka fara buga jaridu biyu masu adawa da juna, Anthony Obi ya hana su duka.

A cikin watan Satumba na shekarar 1998 Laftanar Kanar Anthony Obi ya shaida wa manema labarai cewa mambobin majalisar wucin gadi 31 da ɗaukacin shugabannin sojoji na jihohi 36 za su bayyana ƙadarorin su, bisa ga aniyar Janar Abdulsalami Abubakar na miƙa mulki mai tsafta ga farar hula a cikin watan Mayun 1999.

A matsayinsa na mai kula da jihar Abia, ya gina Camp Neya, wurin shaƙatawa na gwamnati da wasan golf a cikin ƙasar da ba ta da kyau a Igbere, wanda aka ba shi aiki a ranarsa ta ƙarshe a kan mulki a ranar 28 ga watan Mayun 1999.

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Obi ya mutu a ranar 1 ga watan Janairun 2022, yana da shekaru 69. [6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]