Mutanen Maouri

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mutanen Maouri

Mutanen Maouri ƙabila ce a yammacin Afirka . Suna daga cikin manyan ƙabilun Nijar, kuma sun fi karkata ne ga Dallol Maouri (Kwarin Maouri) na Kogin Neja, wanda ya faro daga Matankari, kusa da Niamey, zuwa Gaya . Rukuni ne na mutanen hausa, kuma suna magana da yaren hausa da kuma na Djerma (ko Zarma). Yayin da kuma amfani da yaren Zarma, an san su da mutanen Arawa.[1]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Kafa mutanen Maouri bashi da tabbas, kodayake majiyoyi da yawa suna nuna asalinsu daga Daular Bornu . Maouri sun kafa manyan birane biyu a Matankari da Lougou, tare da ikon addini wanda ke Bagaji.[2]

Addini[gyara sashe | gyara masomin]

Maouri masu ci gaba, tare da imanin da suka dogara da ruhun Doguwa. Islama (musamman a Dogon Dutsi ) da Kiristanci tun daga yanzu sun sami wasu mabiya a cikin Maouri, amma har yanzu suna bin aƙidun gargajiya, gami da tayi . Su, sun sãɓa wani yunkurin tilasta hira zuwa ga Musulunci a farkon ƙarni na 19th lokacin da Fulani jihads kuma m kafa Sokoto Khalifanci .

Kafin da kuma lokacin Mulkin Mallaka[gyara sashe | gyara masomin]

Maouri sun kasance ƙarƙashin ikon mulkin mallaka daga ikon Turai. An yi kasuwancin ƙasashen Maouri tsakanin ƙasashen Ingilishi da na Faransa a Yammacin Afirka a ƙarƙashin yarjejeniyoyi daban-daban tsakanin shekarun 1890 da 1906. Faransawa sun kasance masu tsananin zalunci a cikin mulkinsu na mulkin mallaka: a cikin 1898 firist din Lugu, Sarraounia, ya yi tsayayya da harin da Ofishin Jakadancin Faransa Voulet-Chanoine ya yi a Yakin Lugu . Garin ya faɗi daga ƙarshe, kodayake sojojin Sarraounia sun sami nasarar ja da baya kuma sun sami damar yin asara goma a kan ɗimbin sojojin da suka fi Faransa da makamai. Daga baya Faransawa sun yiwa garin Konni makwabtaka da Birni-N'Konni kisan kiyama.

Maouri a Yau[gyara sashe | gyara masomin]

A yau Maouri 'yan kasuwa ne kuma manoma, kuma suna da suna kamar mutane masu himma.[ana buƙatar hujja]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Société Belge d'Études Coloniales (September 1905). "Le Territoire français Niger-Tchad". Bulletin de la Société belge d'études coloniales. 12: 449–523.
  2. Bloom, Peter J. (2008). French Colonial Documentary: Mythologies of Humanitarianism. University of Minnesota Press. pp. 265. ISBN 0816646287.