Vandana Shiva
Vandana Shiva, (an haife ta a ranar 5 ga watan Nuwambar shekarar 1952), ƙwararriyar ƴar Indiya ce, mai fafutukar kare muhalli, mai ba da shawara kan ikon mallakar abinci, masaniyar tattalin arziki sannan kuma marubuciyar yaƙi da duniya . [1] An kafa ta a Delhi, Shiva ta rubuta littattafai sama da 20.[2] Ana yawan kiranta da "Gandhi na hatsi" don gwagwarmayarta da ke da alaƙa da motsi na GMO .[3]
Shiva tana ɗaya daga cikin shugabanni da membobin kwamitin Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya a kan Ƙasashen Duniya (tare da Jerry Mander, Ralph Nader, da Helena Norberg-Hodge ), kuma wani adadi na motsi na anti-globalisation.[4] Ta yi jayayya da goyon bayan al'adun gargajiya da yawa, kamar yadda a cikin hirarta a cikin littafin Vedic Ecology (na Ranchor Prime ). Ta kasance memba ta kwamitin kimiyya na Fundacion IDEAS, Ƙungiyar Socialist Party ta Spain. Ita ma memba ce ta Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Ƙungiyoyin Haɗin Kai. [5]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Vandana Shiva a Dehradun . Mahaifinta mai kula da gandun daji ne, kuma mahaifiyarta manomiya ce mai son yanayi. Ta yi karatu a St. Mary's Convent High School a Nainital, da kuma Convent of Jesus and Mary, Dehradun.[6]
Shiva ta yi karatun kimiyyar lissafi a Jami'ar Punjab da ke Chandigarh, inda ta kammala karatun digiri na farko a fannin Kimiyya a shekarar 1972. [7] Bayan ɗan gajeren lokaci a Cibiyar Nazarin Atomic ta Bhabha, ta koma Kanada don yin digiri na biyu a falsafar kimiyya a Jami'ar Guelph a shekarar 1977 inda ta rubuta ƙasida mai taken " Canje-canje a cikin ra'ayi na lokaci-lokaci na haske ". [7] [7][8] A cikin shekarar 1978, ta kammala kuma ta sami PhD dinta a fannin falsafa a Jami'ar Western Ontario, tana mai da hankali kan falsafar kimiyyar lissafi . Kundin karatunta an yi wa laƙabi da "Hidden variables and locality in quantum theory" wanda a cikinsa ta tattauna abubuwan da suka shafi ilmin lissafi da falsafa na boyayyun ƙa'idojin da suka faɗo a waje da ƙa'idar Bell's theorem .[9] Daga baya ta ci gaba da bin diddigin bincike daban-daban a fannin kimiyya, fasaha, da manufofin muhalli a Cibiyar Kimiyya ta Indiya da Cibiyar Gudanarwa ta Indiya a Bangalore .
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Biopiracy
- Green Revolution a Indiya
- Nazarin Kimiyya da Fasaha a Indiya
- Jerin marubutan Indiya
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Who's Who of Women and the Environment – Vandana Shiva. United Nations Environment Programme (UNEP). Last visited 2012.
- ↑ "Vandana Shiva's Publications". Retrieved 24 February 2011.
- ↑ Travel, B. B. C. "Vandana Shiva on why the food we eat matters". www.bbc.com (in Turanci). Retrieved 2021-03-31.
- ↑ Chattergee, D.K. (2011). Encyclopedia of Global Justice, A-I Vol. 1. ISBN 9781402091599. Retrieved 22 October 2014.
- ↑ International Organization for a Participatory Society – Interim Committee Retrieved 25 September 2012
- ↑ Joy Palmer, David Cooper, Peter Blaze Corcoran: Fifty Key Thinkers on the Environment. Routledge, 2002, 08033994793.ABA, p. 313
- ↑ 7.0 7.1 7.2 Benjamin F. Shearer, Barbara S. Shearer: Notable Women in the Physical Sciences: A Biographical Dictionary. Greenwood Press, 1997, p. 364
- ↑ Vandana Shiva (1977). Changes in the concept of periodicity of light (M.A. Thesis (microfiche)). Canadian Theses Division, National Library, Ottawa. Retrieved 22 September 2012.
- ↑ "Hidden variables and locality in quantum theory / by Vandana Shiva" (microform). Faculty of Graduate Studies, University of Western Ontario, 1978. 18 July 2008. Retrieved 22 September 2012.
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Vandana Shiva at the Mathematics Genealogy Project
- Vandana Shiva on IMDb