Yinka Odumakin

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Yinka Odumakin
Rayuwa
Haihuwa Ife ta Arewa, 10 Disamba 1966
ƙasa Najeriya
Mutuwa Lagos State University Teaching Hospital, 3 ga Afirilu, 2021
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (Koronavirus 2019)
Ƴan uwa
Abokiyar zama Josephine Obiajulu Odumakin  (1997 -  2021)
Karatu
Makaranta Jami'ar Obafemi Awolowo
University of Ghana
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam

Yinka Odumakin ..an haife shi 10 Disamba shekara ta alif ɗari tara da sittin da shida 1966A.c)kuma ya mutu 3 Afrilu 2021, ɗan Najeriya ne mai fafutukar kare haƙƙin ɗan adam kuma ɗan siyasa ne. Har zuwa rasuwarsa, shi ne sakataren yaɗa labarai na ƙasa na Afenifere, ƙungiyar al'adun gargajiya ta Pan-Yoruba.

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Odumakin ya halarci makarantar firamare ta St. Augustine a jihar Ondo, kafin ya wuce makarantar CAC Grammar School da ke Edunabon a jihar Osun da kuma kwalejin Oduduwa da ke Ile-Ife a jihar Osun. Ya kammala karatunsa a Jami'ar Obafemi Awolowo a shekarar 1989 tare da yin digiri na farko a fannin koyar da Turanci, sannan kuma ya kammala karatunsa a Jami'ar Ghana.[1][2]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Odumakin ya taka rawar gani a jam'iyyar National Democratic Coalition (NADECO) wacce ta yaƙi gwamnatin Sani Abacha bayan soke zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 1993. Ya kasance cikin masu magana da yawun ƙungiyar shugabannin Kudancin da Middle Belt (SMBLF). Ya kasance mai magana da yawun Muhammadu Buhari lokacin da ya tsaya takarar shugabancin Najeriya a 2011 ƙarƙashin rusasshiyar Congress for Progressive Change. A cikin 2014, lokacin gwamnatin Goodluck Jonathan, Odumakin da matarsa sun kasance ma'aurata tilo a cikin taron ƙasa na 2014 mai wakilai 492 wanda aka gudanar a Abuja, Najeriya. Ya kuma kasance sananne mai sukar gwamnatin Muhammadu Buhari.[3][4][5]

Rayuwa ta sirri[gyara sashe | gyara masomin]

Odumakin ya fito ne daga Moro, Ife North, Jihar Osun, Najeriya. A lokacin gwamnatin Sani Abacha, ya haɗu da matarsa Joe Okei-Odumakin a wani wurin da ake tsare da shi a Alagbon, bayan an ɗauke ta daga Ilorin, Jihar Kwara, Najeriya, saboda shiga cikin yaƙin neman zaɓe. Sun yi aure a ranar 4 ga Nuwamba 1997.[6][7]

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Odumakin ya mutu ne daga matsalar numfashi sakamakon rikice-rikicen da ya biyo bayan COVID-19 a Asibitin Koyarwa ta Jami’ar Jihar Legas a ranar 3 ga Afrilu 2021.[8][9]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]