Kansila

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Kansila memba ne na majalisar Ƙaramar hukuma a wasu ƙasashe.

Kanada[gyara sashe | gyara masomin]

Saboda ikon da lardunan ke da shi a kan gwamnatocin gundumominsu, sharuɗɗan da kansilolin ke yi ya bambanta daga lardi zuwa lardi. Ba kamar yawancin zaɓen larduna ba, ana gudanar da zaɓen ƙananan hukumomi akan ƙayyadadden kwanan wata na shekaru 4.

Finland[gyara sashe | gyara masomin]

Wannan game da matsayi na girmamawa ne, ba zaɓaɓɓu ba.

A Finland ɗan majalisa ( neuvos ) shine mafi girman laƙabi na girmamawa wanda shugaban ƙasar Finland zai iya ba shi . Akwai muƙamai da yawa na kansiloli kuma sun wanzu tun zamanin mulkin Rasha. Wasu misalan kansiloli daban-daban a Finland sune kamar haka:

  • Kansila na Jiha : babban aji na mukaman girmamawa; aka ba wa 'yan jiha masu nasara
  • Kansilan Ma'adinai /Majalisar Kasuwanci/Majalisar Masana'antu/Majalisar Tattalin Arziki : An ba wa manyan masana'antu a fagage daban-daban na tattalin arziki.
  • Kansilan Majalisa : an ba wa masu jihadi masu nasara
  • Kansila na ofis : an ba da shi ga manyan jami'a
  • Kansilan Al'adu/ Kansilan gidan wasan kwaikwayo/Majalisar Fim : an ba da shi ga manyan masu al'adu
  • Chamber Councillor : an ba wa jami'an da suka yi nasara a fannin kananan hukumomi

Philippines[gyara sashe | gyara masomin]

A ƙarƙashin dokar jamhuriyar Philippine mai lamba 7160 (in ba haka ba ana kiranta da ƙa'idar ƙananan hukumomi ta 1991), ɗan majalisa memba ne na ƙaramar majalisa wanda shine majalisar dokokin ƙaramar hukumar. Ana kiran su da sunan "Memba na Sanggunian" saboda sunan hukuma na gundumomi, birni da larduna shine daidai lokacin a cikin Filipino (ana amfani da shi koda lokacin magana ko rubutu cikin Ingilishi): Sanggunian Bayan, Sanggunian Panglunsod da Sanggunian Panlalawigan, bi da bi.[1]

Ƙasar Ingila[gyara sashe | gyara masomin]

Zaɓaɓɓun kansiloli ne ke kula da dukkan ƙananan hukumomi a Burtaniya . Waɗannan sun haɗa da:

  1. hukumomin unitary
  2. ƙananan hukumomi da gundumomi
  3. Ikklesiya, gari da majalisar al'umma
  4. Majalisar gama gari ta birnin Landan (wanda ake san kansila da aldermen da majalisa)

A cewar Debrett's Correct Form taken Ingilishi "Majalisa" (sau da yawa an rage shi zuwa 'Cllr') yana aiki ne kawai ga zaɓaɓɓun membobin birni, gundumomi. [2] Duk da haka, babu wani dalili na doka game da wannan ƙuntatawa kuma a aikace ana amfani da laƙabi ga duk kansiloli a kowane mataki na ƙananan hukumomi. Inda ya cancanta, Ikklesiya da kansilolin gundumomi suna bambanta ta hanyar amfani da cikakken suna kamar "kansilan gari" ko "kansilan gunduma". Laƙabin yana gaba da matsayi ko wani matsayi, kamar yadda yake a cikin Cllr Dr Jenny Smith ko Cllr Sir Ricky Taing, kuma ga mata yana gaba da laƙabin matsayin aure, kamar yadda yake a cikin Cllr Mrs Joan Smith. [2]

Kansiloli galibi ana zaɓar su ne a matsayin membobin jam’iyyun siyasa ko kuma a madadin masu zaman kansu. Haka nan majalissar za ta iya zabar kansilolin da ba a zabe su ba domin cike gurbi a majalisar da ba a samu isasshen ƴan takara ba, duk da cewa a aikace wannan ba kasafai ba ne a wajen majalisun Ikklesiya. Da zarar an zaɓe su, ana son su wakilci dukkan mazaunan da ke ƙarƙashin hukumar baki ɗaya, ba wai waɗanda suka zaɓe su kaɗai ba ko kuma na gunduma ko unguwa da aka zaɓe su. An ɗaure su da ƙa'idar ɗabi'a da aka aiwatar da allunan ƙa'idodi.

A cikin 2007 Dokar Gudanar da Zaɓe ta 2006 ' ta rage yawan shekarun kansiloli zuwa 18, wanda ya kai ga matasa tsayawa.

Kansilolin matasa[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙungiyoyin da ke zama memba na Majalisar Matasan Biritaniya, kamar Salford Youth Council ana zaɓen kansilolin matasa a cikin ƙananan hukumomi.[3]

Ladan kuɗi[gyara sashe | gyara masomin]

Yawancin 'yan majalisa ba ƙwararru ba ne na cikakken lokaci.

A Ingila, Wales da Arewacin Ireland mafi girman gundumomi, ikon yanki ko majalisun gundumomi suna biyan su alawus da kuma kuɗaɗen aljihu . Bugu da ƙari, ana biyan alawus-alawus na alhaki na musamman ga kansilolin da ke gudanar da manyan ayyuka. Abubuwan alawus-alawus na musamman ana biyan su bisa ƙa'ida don ramawa kansiloli na lokacin da aka kashe a kan ayyukan kansila kuma ana sanya su a matsayin albashi don dalilai na haraji. Ikklesiya, gari ko kansilolin al'umma na iya, tun daga Dokar Ƙaramar Hukuma ta 2000, a biya su don ayyukansu, amma yawancin suna yin ta ne da son rai.

A Scotland, tun daga 2007, 'yan majalisa sun karɓi albashin £ 15,000, saɓanin jerin alawus. Yawancin lokaci ana cika waɗannan da alawus na alhaki na musamman.

Gwamnatin yanki[gyara sashe | gyara masomin]

Majalisar Landan ana ɗaukarta, ba a matsayin ƙaramar hukuma ba, amma a matsayin majalisa mai rabe- raben yanki kuma ana kiran mambobinta a matsayin membobin Majalisar, ba kansiloli ba.

Amurka[gyara sashe | gyara masomin]

Memba na majalisa, kansila / ƴar majalisa, kansila, ko kansila laƙabi ne ga memba na majalisa da ake amfani da shi a Amurka.[4]

Musamman, ana amfani da taken shi a cikin waɗannan lokuta:

  • Majalisun gari ko na gari waɗanda ba sa amfani da taken alderman
  • Majalisar gundumar Columbia

Sauran kasashe[gyara sashe | gyara masomin]

A Ostiraliya, Bahamas, Kanada, New Zealand, Afirka ta Kudu, Botswana, Trinidad da Tobago da sauran sassan Commonwealth, da kuma a Jamhuriyar Ireland, dan majalisa ko kansila shine zababben wakili a majalisar ƙaramar hukuma .

A cikin Netherlands, ana kiran memba na majalisar gundumomi gemeenteraadslid ko raadslid . Wani daga cikin wannan rukunin da aka zaɓa ya zama shugaban zartarwa na birni ana kiransa wethouder, wanda galibi ana fassara shi da 'alderman' ko 'majalisa'. Kalmar Holland don magajin gari shine burgemeester . Ana bayyana wannan a Turanci a matsayin "mai gari" ko " burgomaster ". Babban jami'in gundumar ana kiransa gaba ɗaya azaman Kwalejin van Burgemeester en Wethouders .

A Belgium, ana kiran memba na majalisar gundumomi gemeenteraadslid a cikin Yaren mutanen Holland, da Conseiller Communal a cikin Faransanci. Wani daga cikin wannan rukunin da aka zaɓa don yin aiki a kan zartarwa na birni ana kiransa schepen a cikin Yaren mutanen Holland ko échevin a Faransanci. Yawancin lokaci ana fassara wannan a matsayin "alderman" ko "councillor" a cikin Ingilishi. Babban jami'in gundumar ana kiransa gaba ɗaya azaman Kwalejin van Burgemeester en Schepenen ou Collège du Bourgmestre et Echevins .

A Luxembourg, an échevin ( Luxembourgish , German ) memba ne na gudanarwar al'ummar Luxembourgian .

A Norway, memba na gundumar majalisa, kommunestyret, ana kiransa kommunestyrerepresentant a Yaren mutanen Norway. Kalmar Norwegian don magajin gari ita ce ordfører .

A Hong Kong, ana kuma kiran mambobin majalisar gundumomi a matsayin kansila.[5] Kafin 1999 an san majalissar gundumomi da allunan gundumomi, bayan da aka soke majalisun gundumomi ( UrbCo da RegCo ) a watan Disamba na wannan shekarar. Bugu da kari, ana kuma kiran mambobin majalisar a matsayin kansiloli. Daga 1996 zuwa 1998 an san Majalisar Dokoki da sunan "Majalisar Dokoki ta wucin gadi", bayan da aka soke majalisar wucin gadi a watan Yuli 1998.

Ana zaɓen kansiloli iri biyu a zaɓukan ƙananan hukumomi da ake gudanarwa duk shekara biyar a Turkiyya. Waɗannan sun haɗa da kansilolin larduna 1,251 da kansilolin ƙaramar hukuma 20,500. Kansilolin gundumomi suna aiki ne a majalisar gundumomi 1,351 da manyan gundumomi 30 na Turkiyya, yayin da ‘yan majalisar larduna ke zama babban majalissar lardi (İl Genel Meclisi) .

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. http://www.csc.gov.ph/sanggunian-member-eligibility
  2. 2.0 2.1 Debrett's Correct Form, pg 193, Headline Book Publishing 2002.
  3. https://web.archive.org/web/20140517042631/http://dartfordyouthcouncil.org/
  4. http://archive.boston.com/news/local/articles/2006/08/07/spelling_spats_divide_city_council/
  5. https://web.archive.org/web/20150121121641/http://www.scmp.com/news/hong-kong/article/1246797/district-councillors-may-get-20pc-more-rent-subsidy