Mariama Gamatié Bayard
Mariama Gamatié Bayard | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | mace |
Ƙasar asali | Nijar |
Suna | Mariama |
Shekarun haihuwa | 1958 |
Wurin haihuwa | Maradi |
Harsuna | Faransanci |
Sana'a | ɗan siyasa |
Ilimi a | University of Montpellier (en) |
Mariama Gamatié Bayard (an haife ta a shekara ta 1958 a Maraɗi) ƴar siyasar Nijar ce kuma mai fafutukar kare haƙƙin mata.
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Bayard a shekarar 1958 a Maraɗi, Nijar. Ta kammala karatunta a shekarar 1976 a Lycée Kassaï da ke Yamai. Ta yi karatun tattalin arziƙi da zamantakewa a Jami'ar Montpellier da ke Faransa. A 1985, ta sami digiri na uku a dangantakar ƙasa da ƙasa a Cibiyar Harkokin Ƙasa da Ƙasa ta Kamaru.[1][2]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Bayard tayi aiki a matsayin mai ba da shawara kan al'amuran ci gaba na jinsi kuma ta kafa ƙungiyar mata Rassemblement Démocratique des Femmes Nigériennes (RDFN) a cikin 1992.[3] Ta halarci taron ƙasa na 1991, wanda ya shirya miƙa mulkin dimokaraɗiyar Nijar bayan mulkin soja da aka fara aiki tun 1974, kuma ta jagoranci hukumar raya karkara.
A ranar 13 Yuni 1997, an naɗa Bayard a matsayin Ministan Sadarwa da Al'adu kuma a matsayin mai magana da yawun gwamnati a gwamnatin Firayim Minista Amadou Cissé ƙarƙashin Shugaba Ibrahim Baré Mainassara. Ta riƙe wannan ofishin har zuwa 1 Disamba 1997.[1] A lokacin da take mulki, ta shirya wani biki na raye-raye da kaɗe-kaɗe na ƙasar Nijar na ƙasa a Zinder, wanda ya sa aka yi mata laƙabi da "Marraine des Arts du Niger" (Uwar Fasaha a Nijar). Ta kuma lura da shigar da wayoyin hannu a cikin ƙasar.[4]
Bayan 2000, Bayard tayi aiki da Majalisar Ɗinkin Duniya ciki har da mataimakin wakilin babban sakataren Majalisar Ɗinkin Duniya a Guinea-Bissau (2004-2005), a matsayin darektan sashen siyasa na ayyukan Majalisar Ɗinkin Duniya a Ivory Coast (2005-2007), don Ofishin Haɗaɗɗiyar Majalisar Ɗinkin Duniya a Burundi (2007-2008) da na Cibiyar UNDP a Dakar (2008-2009).[4]
Bayard ta koma Nijar a shekarar 2009. A cikin Oktoba 2009, an yi mata duka tare da kwantar da ita a asibiti a wani zanga-zangar adawa da Shugaba Mamadou Tandja.[4] Ta tsaya takara a matsayin ‘yar takara a zaɓen shugaban ƙasa a Nijar a shekarar 2011 bayan hamɓarar da gwamnatin Tandja na ƙawancen ‘yan takara masu zaman kansu na sabuwar Nijar (Racinn-Hadin’Kay). Ita ce mace ta farko da ta tsaya takarar kujerar shugaban ƙasa a Nijar.[5][6][7] Ta samu kashi 0.38% na ƙuri'un da aka kaɗa kuma ta zo na ƙarshe.[4] Tun daga 2015, ita ce shugabar Racinn Hadin'Kay.[2][8] Ta yanke shawarar cewa ba za ta tsaya takara a zaɓen 2016 ba bayan ta soki gwamnati kan hana duk ‘yan adawa, tana mai cewa “Bana son zama a wurin, har mutum ya ce, eh, akwai kuma mace.[9]
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]Bayard tana da aure kuma tana da yara uku.[1][2]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-05-06. Retrieved 2023-03-02.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 https://nigerdiaspora.net/les-nouvelles-du-pays/environnement-niger/item/71553-la-nigerienne-de-la-semaine-madame-bayard-mariama-gamatie
- ↑ https://books.google.com.ng/books?id=GFFjEMjKrWkC&redir_esc=y
- ↑ 4.0 4.1 4.2 4.3 https://books.google.com.ng/books?id=GFFjEMjKrWkC&redir_esc=y
- ↑ https://www.afrik.com/
- ↑ https://books.google.com.ng/books?id=TSUzAQAAQBAJ&redir_esc=y
- ↑ https://www.voanews.com/a/nigers-presidential-race-will-include-first-female-candidate-99465834/122806.html
- ↑ https://www.jeuneafrique.com/mag/270869/politique/niger-mariama-gamatie-bayard-presidente-du-racinn-hadinkay/
- ↑ https://www.dw.com/en/intense-campaigns-in-niger-ahead-of-elections/a-19049716