Muhammad Inuwa Yahaya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Muhammad Inuwa Yahaya
gwamnan jihar Gombe

29 Mayu 2019 -
Ibrahim Hassan Dankwambo
Rayuwa
Cikakken suna Muhammad Inuwa Yahaya
Haihuwa Jihar Gombe, 9 Oktoba 1961 (62 shekaru)
ƙasa Najeriya
Mazauni Jihar Gombe
Ƙabila Hausawa
Harshen uwa Hausa
Fillanci
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Harsuna Turanci
Hausa
Pidgin na Najeriya
Fillanci
Larabci
Waja (en) Fassara
Tangale (en) Fassara
Bolanci
Harshen Pero
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, ɗan kasuwa, governor (en) Fassara da investor (en) Fassara
Imani
Addini Musulunci
Jam'iyar siyasa All Progressives Congress

Alhaji Muhammad Inuwa Yahaya (an haife shi a ranar 9 ga watan Oktoba, a shekara ta alif ɗari tara da sittin da ɗaya, 1961) ɗan Nijeriya ne, ɗan kasuwa, kuma ɗan siyasa. Shi ne gwamnan Jihar Gombe wanda aka zaɓa a ranar 9th ga watan Maris a shekara ta dubu biyu da goma sha tara, 2019 ƙarƙashin jam'iyya mai mulki All Progressive Congress (APC).[1]


Farkon Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Muhammad Inuwa Yahaya a ranar 9 ga watan Oktoba, shekara ta alif ɗari tara da sittin da ɗaya, 1961 a anguwar Jekadafari, a garin Gombe, Jihar Gombe. Mahaifinsa, Alhaji Yahaya Umaru, shahararren ɗan kasuwa ne a garin Gombe.[2]

Karatu[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan kammala karatun sa na firamare da sakandare, Muhammad Inuwa yasamu gurbin cigaba da karatu a babban makarantar gaba da sakandare a Jami'ar Ahmadu Bello Zaria, inda ya karanta lissafi (Accounting) a shekara ta alif ɗari tara da tamanin da uku, 1983.[2]Yasamu shaidar Bachelor's degree.[3]

Siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Alhaji Muhammad Inuwa Yahaya ya tsunduma cikin siyasa a shekara ta dubu biyu da uku, 2003. Amma yayi suna ne a shekara ta dubu biyu da goma sha biyar, 2015, inda yazama ɗan takarar gwamna a jam'iyar All Progressive Congress (APC) na jihar Gombe. A ɗaya ga watan Oktoba, shekara ta dubu biyu da goma sha takwas, 2018 ya sake lashe zaɓen cikin gidan jam'iyar All Progressive Congress (APC), a karo na biyu dan yin takarar gwamnan Jihar Gombe a babban zaɓen Najeriya na shekara ta dubu biyu da goma sha tara, 2019.[4][5]

Alhaji Muhammad Inuwa Yahaya yayi nasara a zaɓen shekara ta dubu biyu da goma sha tara, 2019 wanda ya gudana ranan 9 ga watan Maris, shekara ta dubu biyu da goma sha 2019. Ya samu adadin ƙuri'u 364,179, inda ya buge abokin takararsa na jam'iyar Peoples Democratic Party (PDP),Sen.Usman Bayero Nafada wanda yasamu tashi adadin ƙuri'un 222,868.[6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Published. "INEC declares APC's Inuwa Yahaya Gombe Gov-elect". Punch Newspapers (in Turanci).
  2. 2.0 2.1 "Brief biography of Gombe State Governor-Elect". Daily Trust (in Turanci). 2019-03-19. Archived from the original on 2019-03-20. Retrieved 2019-06-16.
  3. https://dailytrust.com/brief-biography-of-gombe-state-governor-elect/
  4. editor (2018-10-01). "APC Votes Yahaya as Gombe Guber Candidate". THISDAYLIVE (in Turanci).CS1 maint: extra text: authors list (link)
  5. "Gombe 2019: The game changers". Tribune Online (in Turanci). 2018-09-25. Archived from the original on 2019-06-16. Retrieved 2019-06-16.
  6. https://dailytrust.com/brief-biography-of-gombe-state-governor-elect/