Jump to content

Stefania Turkewich

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Stefania Turkewich
Rayuwa
Haihuwa Lviv (en) Fassara, 25 ga Afirilu, 1898
ƙasa Austria-Hungary (en) Fassara
West Ukrainian People's Republic (en) Fassara
Ukrainian People's Republic (en) Fassara
Mutuwa Cambridge (en) Fassara, 8 ga Afirilu, 1977
Karatu
Makaranta Lviv Conservatory (en) Fassara
University of Vienna (en) Fassara
Lviv University (en) Fassara
Charles University (en) Fassara
University of Music and Performing Arts Vienna (en) Fassara
Matakin karatu Doctor of Sciences (en) Fassara
Harsuna Harshan Ukraniya
Sana'a
Sana'a mai rubuta kiɗa, pianist (en) Fassara, musicologist (en) Fassara da music educator (en) Fassara
Employers Lviv Conservatory (en) Fassara
Kayan kida piano (en) Fassara
pump organ (en) Fassara
harp (en) Fassara

Stefania Turkewich-Lukianovych (Afrilu 25, 1898 - Afrilu 8, 1977) mawaƙiya ce, mai kaɗa fiyano kuma ƙwararriya a fannin kida ƴar ƙasar Yukren, wacce aka santa a matsayin mace ta farko ta Yukren.[1] Sobiyat sun haramta ayyukanta a ƙasar Ukraine.

An haifi Stefania a Lviv, Austria-Hungary . Kakanta (Lev Turkevich), da mahaifinta (Ivan Turkevich) sun kasance malaman coci. Mahaifiyarta Sofia Kormoshiv (Кормошів) 'yar wasan pian ce kuma ta yi karatu tare da Karol Mikuli da Vilém Kurz, kuma tana tare da matashin Solomiya Kruselnytska.[2] :7Dukan iyalin sun kasance masu kida kuma kowa ya buga kayan kida. Stefania ya buga piano, garaya, da harmonium . Daga baya, mawakiyar ta tuna da ƙuruciyarta da kuma ƙaunarta na kiɗa:

Layi na tsakiya (hagu zuwa dama): 'yar'uwar Irena, ɗan'uwa Lev (tare da racket), Stefania, kusan 1915

Stefania ta fara karatun kiɗa tare da Vasyl Barvinsky . Daga shekarar 1914 zuwa 1916, ta yi karatu a Vienna a matsayin ƴar wasan piano tare da Vilém Kurz . Bayan yaƙin duniya na ɗaya, ta yi karatu tare da Adolf Chybiński a Jami'ar Lviv, kuma ta halarci laccocinsa game da Ƙa'idar kiɗa a Lviv Conservatory . [2] :10

A shekarar 1919, ta rubuta aikinta na farko na kiɗa - Liturgy (Літургію), wanda aka yi sau da yawa a St. George's Cathedral a Lviv.[3]

A shekarar 1921, ta yi karatu tare da Guido Adler a Jami'ar Vienna da Joseph Marx a Jami'ar Kiɗa da Yin Arts Vienna, daga nan ta sauke karatu a shekarar 1923, tare da Diploma na Malami.

A shekarar 1925, ta auri Robert Lisovskyi kuma ta yi tafiya tare da shi zuwa Berlin inda ta zauna daga shekarar 1927 zuwa 1930, kuma ta yi karatu tare da Arnold Schoenberg da Franz Schreker . [2] :14A wannan lokacin, a shekarar 1927, an haifi ƴarta Zoya (Зоя).

A shekarar 1930, ta tafi Prague a Czechoslovakia, ta yi karatu da Zdeněk Nejedlý a Jami'ar Charles, da Otakar Šín a Prague Conservatory. Ta kuma yi karatu tare da Vítězslav Novák a makarantar kiɗa. A cikin kaka na shekarar 1933, ta koyar da piano kuma ta zama mai rakiya a Prague Conservatory . A shekara ta 1934, ta kare karatun digirinta na digiri a kan batu na tarihin Ukrainian a cikin wasan kwaikwayo na Rasha. [2] :15Ta sami digiri na uku a fannin kiɗa a cikin shekarar 1934, daga Jami'ar Kyauta ta Ukrainian a Prague. Ta zama mace ta farko daga Galicia (wanda a lokacin tana cikin Poland ) don samun digiri na Ph.D.

Stefania Turkewich

Komawa zuwa Lviv, daga shekarar 1934, har zuwa farkon yakin duniya na biyu ta yi aiki a matsayin malamin ka'idar kiɗa da piano a Lviv Conservatory, kuma ta zama memba na Ƙungiyar Ƙwararrun Mawaƙan Ukrain.

Yaƙin Duniya na Biyu

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin kaka na shekarar 1939, bayan Soviet zama na yammacin Ukraine, Stefania yi aiki a matsayin malami da kuma concertmaster a Lviv Opera House, kuma daga shekarar 1940 zuwa 1941, ya zama mataimakin farfesa a Lviv Conservatory. Bayan rufe Conservatory, tare da Jamusanci, ta ci gaba da koyarwa a Makarantar Kiɗa ta Jiha. A cikin bazara na shekarar 1944, ta bar Lviv zuwa Vienna. Gudu daga Sobiyat, a shekarar 1946, ta koma kudancin Ostiriya, kuma daga can zuwa Italiya, inda mijinta na biyu, Nartsiz Lukyanovich, likita ne a ƙarƙashin umurnin Birtaniya.[4]

A cikin kaka na shekarar 1946, Stefania ya koma Ƙasar Ingila, kuma ya zauna a Brighton (1947-1951), London (1951-1952), Barrow Gurney (kusa da Bristol ) (1952-1962), Belfast ( Northern Ireland ) (1962-1973), da Cambridge (daga 1973, wurin mutuwarta).

A ƙarshen 1940s, ta koma yin waƙa. Daga lokaci zuwa lokaci ta sake yin wasan piano, musamman a cikin shekarar 1957, a cikin jerin kide-kide a cikin al'ummomin Ukrainian a Biritaniya, da kuma a cikin shekarar 1959, a wani taron kiɗan piano a Bristol. Ta kasance memba na ƙungiyar British Society of Women-Composers da Musicians (wanda ya wanzu har shekarar 1972).

An yi wasan opera Oksana's Heart a Winnipeg ( Kanada ) a cikin 1970 a cikin zauren wasan kwaikwayo na Centennial, ƙarƙashin jagorancin ƴar uwarta Irena Turkevycz-Martynec .

Centennial Concert Hall – Sunday at 7:30 p.m.: Ukrainian Children’s Theatre presents Heart of Oksana, an opera by Stefania Turkevich-Lukianovich, which is the story of a girl meeting mythological figures in an enchanted forest as she searches for her lost brothers.[5]

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. "Ukrainian Art Song Project – Stefania Turkewich". Archived from the original on 2016-03-22.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Павлишин, Степанія Стефанівна. Перша українська композиторка: Стефанія Туркевич-Лісовська-Лукіянович, БаК, Lviv 2004.
  3. Роман Кравець. "Українці в Сполученому Королівстві". Інтернет-енциклопедія. Archived from the original on 2017-04-27. Retrieved 2018-08-28.
  4. "Narcyz Lukianowicz (Нарциз Лукіянович)".
  5. Winnipeg Free Press, June 6, 1970