Zaben shugaban kasa na Najeriya 2023 a jihar Kano

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

An gudanar da zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na shekarar 2023 a jihar Kano a ranar 25 ga watan Fabrairun 2023 a wani ɓangare na zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 2023 a faɗin ƙasar domin zaben shugaban kasa da mataimakin shugaban Najeriya. Sauran zabukan tarayya, da suka hada da na ‘yan majalisar wakilai da na majalisar dattijai, za a kuma gudanar da su a rana guda yayin da za a gudanar da zaben jihohi makonni biyu bayan haka a ranar 11 ga Maris.

Fage[gyara sashe | gyara masomin]

Jihar Kano jiha ce da ke da yawan jama'a a arewa maso yamma yawancin ƙabilun Hausawa da Fulani ne ke zaune amma tana da ɗimbin al'umma ƴan asalin ƙabilar Ibo da Yarbawa da sauran Ƙabilu. Jihar na da bunƙasar tattalin arziƙi amma tana fuskantar rashin bunƙasar fannin noma, cunkoson birane, kwararowar hamada, da ƙarancin ilimi.

A siyasance, zaɓen 2019 na jihar an karkasa shi ne a matsayin sake tabbatar da mulkin jam’iyyar APC na tarayya bayan ficewar da aka yi a shekarar 2018 mai tarin yawa daga jam’iyyar da Sanata Rabi’u Musa Kwankwaso mai barin gado da abokansa ke jagoranta. Jam’iyyar APC dai ta samu nasara ne a tarayya, inda ta kori kusan dukkanin Sanatoci da ƴan majalisar wakilai na jam’iyyar PDP, inda ta lashe mafi yawan ‘yan Majalisar Wakilai da dukkan kujerun Sanatoci guda uku, kasancewar jihar ta samu nasarar lashe zaɓen shugaban ƙasa a ƙarƙashin jam’iyyar APC Muhammadu Buhari da sama da kashi 75% amma duk da haka ta koma PDP kuma ta samu nasara. ƙananan fitowar jama'a. Sai dai kuma zaɓen a matakin jihohi ya ƙara kusantowa saboda Umar Ganduje ya bukaci a kara zaɓen da aka yi ta cece-kuce domin ya doke Abba Kabir Yusuf na PDP; zaben ƴn majalisar wakilai ma ya ƙara kusanto amma APC ta samu gagarumin rinjaye.

Zabe[gyara sashe | gyara masomin]

Polling organisation/client Fieldwork
date
Sample
size
Template:CSS image crop Others Undecided Undisclosed Not voting
Tinubu
APC
Obi
LP
Kwankwaso
NNPP
Abubakar
PDP
style="background:Template:Party color" | style="background:Template:Party color" | style="background:Template:Party color" | style="background:Template:Party color" |
BantuPage December 2022 N/A 13% 3% Template:Party shading/New Nigeria Peoples Party|32% 14% 25% 5% 10%
Nextier
(Kano crosstabs of national poll)
27 January 2023 N/A 19.3% 4.5% Template:Party shading/New Nigeria Peoples Party|57.9% 12.9% 2.0 3.5%
Stears January 2023 500 17% 5% 20% 11% colspan="3" Template:Party shading/Nonpartisan|40%
SBM Intelligence for EiE
(Kano crosstabs of national poll)
22 January-6 February 2023 N/A Template:Party shading/All Progressives Congress|31% 18% 18% 27% 1% 3%

Hasashen[gyara sashe | gyara masomin]

Source Hasashen Kamar yadda na
Africa Elects [ƙananan-alpha 1] Lean Kwankwaso Fabrairu 24, 2023
Dataphyte [lower-alpha 1]
Tinubu: 45.57% Fabrairu 11, 2023
Obi: 4.96%
Abubakar: 45.57%
Wasu: 3.89%
Ya isa ya isa -



SBM Intelligence [ƙananan-alpha 3] [4]
colspan="2" Template:Party shading/All Progressives Congress | Tinubu Fabrairu 17, 2023
SBM Intelligence [lower-alpha 2] Yayi kusa da kira 15 Disamba 2022
Wannan Ranar [lower-alpha 3]
Tinubu: 30% 27 Disamba 2022
Obi: 5%
Kwankwaso: Template:Party shading/New Nigeria Peoples Party | 40%
Abubakar: 20%
Wasu/Ba a tantance ba: 5%
The Nation [ƙananan-alpha 6] [7] [8] colspan="2" Template:Party shading/All Progressives Congress | Tinubu 12-19 Fabrairu 2023

Babban zaɓe[gyara sashe | gyara masomin]

Sakamako[gyara sashe | gyara masomin]

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]


Cite error: <ref> tags exist for a group named "lower-alpha", but no corresponding <references group="lower-alpha"/> tag was found