Adebayo Adewusi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Adebayo Adewusi
Rayuwa
Haihuwa 20 Mayu 1958 (65 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Jami'ar Obafemi Awolowo
Keio University (en) Fassara
Jami'ar Lagos
Harsuna Yarbanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a Mai tattala arziki da Malami

Adebayo Ismail Adewusi (an haife shi a ranar 20 ga Mayu, 1958) ɗan Najeriya ne mai ilimi ne, lauya, mai kula da jama'a, ɗan siyasa kuma sau biyu a matsayin tsohon kwamishina a jihar Legas. An naɗa shi kwamishinan kuɗi tsakanin shekara ta 2004 zuwa 2006 sannan kuma ya zama kwamishinan kasafi da tsare-tsare.[1] Ya kuma kasance ɗan takarar gwamna a jihar Oyo ta Najeriya.[2] A watan Disambar 2019, Adewusi ya gaji Barista Bisi Adegbuyi a matsayin Babban Postmaster General kuma Babban Jami'in Harkokin Wasiƙun Najeriya (NIPOST) ta gwamnatin Shugaba Muhammadu Buhari.[3][4]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Adewusi ya fito daga Eruwa dake ƙaramar hukumar Ibarapa ta Gabas a jihar Oyo.[5] An haife shi a ranar 20 ga Mayu, 1958 ga dangin Pa Kareem Babatunde Adewusi da Madam Faderera Asabi Adewusi, a cikin Anko Eruwa. Mahaifinsa wanda manomi ne kuma mai ganga na gargajiya.[6] Ya halarci makarantar sakandaren zamani ta Baptist a garin Eruwa kuma ya sami shaidar kammala karatunsa na sakandare a yammacin Afirka a Kwalejin fasaha, lle-Ife, jihar Osun. Ya karanci kimiyyar na'ura mai ƙwaƙwalwa a Polytechnic, Ibadan kafin ya wuce Jami'ar Ife sannan ya kammala karatunsa na farko a fannin tattalin arziƙi. Ya kuma sami M.Sc. daga jami'a guda. Ya samu digirin digirgir a fannin tattalin arziƙin ƙasa da ƙasa daga Jami'ar Keio Tokyo a 1993, a matsayin Masanin Monbusho. Ya kuma sami digiri na LLB a Jami'ar Legas a 2000.[7]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Adewusi ya fara aiki a matsayin mataimakin malami a jami’ar Obafemi Awolowo bayan kammala digirinsa na biyu kafin ya ci gaba da karatun digirinsa na uku a ƙasar Japan. Bayan digirinsa na uku, ya yi aiki a Lead Merchant Bank Limited tsakanin 1994 zuwa 2000. Ya kuma yi aiki a matsayin Manajan Darakta /Shugaba na Ibile Holdings Ltd. (Kamfanin Zuba Jari mallakar Gwamnatin Jihar Legas) daga 2000 zuwa 2004. Ya kasance kwamishinan kuɗi, kasafin Kuɗi da tsare-tsare na tattalin arziƙi a jihar Legas tsakanin 2004 zuwa 2006. Ya kuma kasance shugaban kamfanin Wemabod wanda gwamnatin yankin yamma ƙarƙashin jagorancin marigayi Cif Obafemi Awolowo ya kafa domin samar da masauki a Legas.[1][8] Ya kasance ɗan jam’iyyar APC a jihar Oyo a watan Mayun 2018.[9]

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

Tsarin Muhalli da Muhalli na Najeriya Postcode[gyara sashe | gyara masomin]

The Nigerian Postcode Ecosystem and Infrastructure wani aiki ne da ma'aikatar gidan waya ta Najeriya tare da haɗin gwiwar hukumar binciken sararin samaniya ta ƙasa (NASRDA) suka kammala domin inganta isar da sakon waya a ƙasar. Aikin ya samar da sabuwar lambar akwatin gidan waya da NIPOST ta ƙirƙira da kuma amfani da hoton tauraron ɗan adam mai girman girma ta hanyar sadarwar taswirar ƙasa daga NASRDA. Adewusi ya jagoranci NIPOST wajen rattaɓa hannu kan yarjejeniyar aiwatar da aikin a Najeriya.[10][11]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 https://thenationonlineng.net/were-raising-funds-outside-banking/
  2. https://theeagleonline.com.ng/ex-lagos-finance-commissioner-loses-mother/
  3. https://pmnewsnigeria.com/2019/12/23/buhari-sacks-adegbuyi-at-nipost-appoints-adebayo-adewusi/
  4. https://pmnewsnigeria.com/2019/12/23/buhari-sacks-adegbuyi-at-nipost-appoints-adebayo-adewusi/
  5. https://thenationonlineng.net/14-governor-oyo/
  6. https://www.latestnigeriannews.com/news/638593/adewusi-apostle-of-positive-change-at-56.html
  7. https://wemabod.com/
  8. http://newnigeriannewspaper.com/economy-depart-from-dependence-policy-of-the-past-adewusi-tells-pmb/
  9. https://www.vanguardngr.com/2018/05/992743/amp/
  10. https://von.gov.ng/nipost-nasrda-sign-mou-for-effective-productivity/[permanent dead link]
  11. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-06-22. Retrieved 2023-03-12.