Agboola Ajayi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Agboola Ajayi
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya

5 ga Yuni, 2007 - 6 ga Yuni, 2011
District: Eseodo/Ilaje
Rayuwa
Haihuwa Ese Odo, 24 Satumba 1969 (54 shekaru)
ƙasa Najeriya
Ƙabila Yarbawa
Harshen uwa Yarbanci
Karatu
Makaranta Igbinedion University (en) Fassara
Harsuna Turanci
Yarbanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, Lauya da ɗan kasuwa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Alfred Agboola Ajayi (an haife shi 24 Satumba 1968) ɗan siyasar Najeriya ne, lauya, kuma ɗan kasuwa.[1] Tsohon mataimakin gwamnan jihar Ondo ne kuma aka zaɓe shi a ranar 26 ga watan Nuwamba 2016 a matsayin mataimakin gwamna[2] Rotimi Akeredolu (SAN) a ƙarƙashin jam’iyyar All Progressive Congress (APC). Wanda ya gaje shi Hon. Lucky Orimisan Aiyedatiwa bayan nasarar da gwamna Akeredolu ya samu a zaɓen gwamnan jihar Ondo na 2020.[3]

A ranar 21 ga watan Yunin 2020, Ajayi ya yi murabus daga jam’iyyar APC mai mulki ya koma jam’iyyar adawa ta People’s Democratic Party (PDP), saboda rashin jituwa tsakaninsa da Gwamna Rotimi Akeredolu (SAN)[4][5] da kuma cewa APC jam'iyyar 'ya zama wuri mai guba'.[6]

Daga nan ya koma Zenith Labour Party bayan ya sha kaye a zaɓen fidda gwani na gwamna a PDP a hannun Eyitayo Jegede.[7]

Ya kasance ɗan takarar gwamnan jihar Ondo a shekarar 2020 a jam’iyyar Labour ta Zenith ƙarƙashin jagorancin tsohon gwamna Olusegun Mimiko.[8]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Ajayi a ranar 24 ga Satumba 1968 ga Chief Newton Ajayi da Mrs Rebecca Ogunjinte (née Olubusade). Ya fito ne daga garin Kiribo na ƙabilar Western Apoi a ƙaramar hukumar Ese Odo (LGA) ta jihar Ondo. Ya halarci makarantar sakandaren Community a garin Kiribo sannan ya koma makarantar Methodist a ƙaramar hukumar Okitipupa. Daga nan ya ci gaba da karatun digirin digirgir a Jami’ar Igbinedion da ke Okada a Jihar Edo inda ya kammala karatunsa na farko a fannin shari’a (LL. B) a 2nd Class Upper division; Kuma daga baya ya samu Kiran sa zuwa mashaya a shekarar 2010 bayan kammala karatunsa a Makarantar Koyon Aikin Shari'a ta Najeriya da ke Abuja.[1]

Rayuwa ta sirri[gyara sashe | gyara masomin]

Ajayi ya auri Chief (Mrs) Ajewole Agboola Ajayi JP kuma sun sami ƴaƴa.

Rayuwar Siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Ajayi ya fara siyasa ne a ƙarƙashin jam'iyyar Social Democratic Party (SDP) kuma ya zama shugaban jam'iyyar SDP a Old Opoi Ward 1 daga 1988 zuwa 1998. Daga baya ya koma jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP) a shekarar 1998 kuma ya zama sakataren jam’iyyar PDP a ƙaramar hukumar Ilaje/Ese Odo tsakanin 1998 zuwa 1999. Daga baya aka naɗa shi mai kula da harkokin noma na ƙaramar hukumar Ese-odo daga 1999 zuwa 2001 sannan aka naɗa shi mai kula da ayyuka da sufuri na ƙaramar hukumar Ese-odo daga 2001 zuwa 2003. Daga nan ya zama shugaban riƙo na ƙaramar hukumar Ese Odo tsakanin 2003 zuwa 2004 kafin daga bisani a zaɓe shi a matsayin shugaban ƙaramar hukumar Ese-Odo daga 2004 zuwa 2007. Ya kuma taɓa zama tsohon ɗan majalisar wakilai ta tarayya kuma ya wakilci Mazaɓar Ilaje/Ese Odo na tarayya a ƙarƙashin jam’iyyar PDP. A lokacin da yake zama a majalisar wakilai, Ajayi ya zama shugaban kwamitin majalisar a NDDC daga 2007 zuwa 2010. Daga baya Ajayi ya sauya sheƙa daga PDP zuwa APC kuma ya tsaya takara a matsayin abokin takarar Rotimi Akeredolu (SAN) a zaɓen gwamnan jihar Ondo a watan Nuwamba 2016 a ƙarƙashin jam’iyyar APC. Ma'auratan sun lashe zaɓen kuma an rantsar da su a matsayin gwamna da mataimakin gwamnan jihar Ondo a ranar 24 ga Fabrairu 2017.[1] A ranar Lahadi 11 ga Oktoba 2020, Akeredolu da Lucky Orimisan Aiyedatiwa sun sake zama Gwamna da mataimakin gwamnan jihar Ondo kamar yadda ya sanar. hukumar zaɓe ta ƙasa mai zaman kanta.

A ranar 25 ga Fabrairu, 2021, an rantsar da Akeredolu da Aiyedatiwa a matsayin gwamna da mataimakin gwamnan jihar Ondo. [1]

Rigingimu[gyara sashe | gyara masomin]

Ajayi dai ba baƙo ba ne ga cece-kuce, domin a shekarar 2019 an zarge shi da yin ƙarya don samun gurbin shiga makarantar koyon aikin lauya ta Najeriya a lokacin da yake ci gaba da aiki da gwamnatin Najeriya.[9]

Ya kuma shafe watanni yana fafatawa a siyasance da maigidan sa, Gwamna Rotimi Akeredolu, wanda ya zarge shi da yunƙurin murɗe burinsa na siyasa;[5] Yana mai nuni da wannan mummunan yanayi a matsayin babban dalilin da yasa ya fice daga APC ya koma PDP.

A baya Ajayi ya musanta cewa yana da wata matsala kwata-kwata da gwamna Rotimi Akeredolu SAN, ya kuma yi watsi da irin waɗannan jita-jita a baya a matsayin “farfagandar siyasa” da wasu ƴan siyasa da suka himmatu wajen haddasa rikici.[10]

Amma a ranar Asabar 20 ga watan Yuni 2020, biyo bayan umarnin Gwamnan, kwamishinan ƴan sandan jihar Ondo (CP Bolaji Salami) da ƴan sandan sa ɗauke da makamai sun hana Ajayi fita daga gidansa na gidan gwamnati na sama da sa’o’i huɗu;[11] kuma da ya samu ƴanci kai tsaye ya nufi unguwar sa ta Apoi 2 dake ƙaramar hukumar Ese-Odo domin miƙa takardar ficewa daga jam’iyyar APC sannan ya wuce ofishin jam’iyyar PDP mai unguwa domin yin rijistar sabon mamba.[4]

Tun bayan sauya sheƙarsa Gwamna da jam'iyyar APC suka yi kira ga Ajayi da ya yi murabus daga muƙaminsa na mataimakin gwamnan jihar Ondo. Sai dai Ajayi ya ƙi yin murabus kuma ya yi iƙirarin cewa har yanzu shi ne zaɓaɓɓen mataimakin gwamnan jihar Ondo duk da ya koma jam’iyyar adawa ta PDP.[12]

A ranar 23 ga watan Yunin 2020, kwanaki biyu bayan sauya sheƙa zuwa PDP, Gwamna Rotimi Akeredolu ya ba da umarnin a janye dukkan mataimakan Ajayi guda bakwai, ciki har da mataimakan biyu da aka baiwa matar mataimakin gwamnan.[13]

Ana ci gaba da samun labarin yiwuwar tsige shi tare da raɗe-raɗin cewa ƴan majalisar dokokin jihar Ondo na shirin tsige shi ko kuma suna shirin tsige shi daga muƙaminsa.[14]

Ya tsaya takarar Gwamna a watan Oktoba na 2020 a zaɓen Ondo tare da Gboye Adegbenro a matsayin abokin takararsa.[15]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-04-15. Retrieved 2023-03-10.
  2. https://punchng.com/ondo-insists-ex-deputy-governor-must-return-all-vehicles/?amp
  3. https://www.thisdaylive.com/index.php/2017/02/24/new-ondo-gov-akeredolu-deputy-sworn-in-promises-to-rebuild-state/
  4. 4.0 4.1 https://www.xtra.net/
  5. 5.0 5.1 https://www.premiumtimesng.com/news/headlines/398814-updated-ondo-deputy-governor-dumps-apc-for-pdp.html?tztc=1
  6. https://www.premiumtimesng.com/news/headlines/399007-why-i-left-apc-ondo-deputy-governor.html
  7. https://www.vanguardngr.com/2020/09/ondo-2020-why-i-didnt-pick-agboola-ajayi-as-running-mate-jegede/
  8. https://www.premiumtimesng.com/regional/ssouth-west/415968-ondo-2020-agboola-ajayi-best-candidate-for-good-governance-mimiko.html
  9. https://www.thisdaylive.com/index.php/2019/06/03/alleged-perjury-group-asks-body-of-benchers-to-disbar-ondo-deputy-gov/
  10. https://www.xtra.net/news/nigeria/cold-war-rotimi-akeredolu-ondo-deputy-governor-270176[permanent dead link]
  11. https://www.xtra.net/
  12. https://www.xtra.net/news/politics/agboola-ajayi-ondo-deputy-governor-302877[permanent dead link]
  13. https://www.premiumtimesng.com/regional/ssouth-west/399162-just-in-ondo-2020-akeredolu-sacks-all-his-deputys-aides.html?tztc=1
  14. https://www.vanguardngr.com/2020/06/plot-to-impeach-ondo-deputy-governor-thickens/
  15. https://www.premiumtimesng.com/regional/ssouth-west/409274-ondo-2020-deputy-governor-ajayi-picks-mimikos-ally-as-running-mate.html?tztc=1