Akinbode Oluwafemi
Akinbode Oluwafemi | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Najeriya, | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Harshen uwa | Yarbanci | ||
Karatu | |||
Makaranta | Jami'ar Ilorin | ||
Harsuna |
Turanci Yarbanci Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | environmentalist (en) da gwagwarmaya | ||
Kyaututtuka |
gani
|
Akinbode Oluwafemi, ɗan Najeriya ne mai fafutukar kare muhalli, mai fafutukar tabbatar da adalci a zaman jama'a, kuma mai ba da shawara kan hana shan taba sigari. Ya kasance Mataimakin Darakta na Ayyukan Haƙƙin Muhalli / Friends of the Earth Nigeria (ERA/FoEN). [1] Ya kasance mai karɓar lambar yabo ta Bloomberg na shekarar 2009 don Kula da Tobacco ta Duniya. An gudanar da bikin bayar da kyautar ne a taron duniya na 14 a kan taba sigari ko lafiya[2] da aka gudanar a Mumbai, ƙasar Indiya. [3] Shi ne Babban Darakta a Asusun Haɗin Kan Jama'a da Harkokin Jama'a na Afirka (CAPPA) CAPPA, inda ya ke da ƙwarewa fiye da shekaru ashirin a cikin tsarin tsarawa, shawarwarin manufofi da gina ƙungiyoyi masu ƙarfi.
Aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Akinbode Matthew Oluwafemi, mai ba da shawara ne kan daidaita al'umma wanda ke da gogewar sama da shekaru ashirin a aikin jarida, haɓaka, hulɗar jama'a, da haɓaka zamantakewa. A halin yanzu yana aiki a matsayin Mataimakin Babban Darakta na Ayyukan Haƙƙin Muhalli/Friends of the Earth, Nigera (ERA/FoEN), wadda ita ce babbar ƙungiyar kare haƙƙin muhalli ta Najeriya.
Oluwafemi ya ɗauki nauyin ERA/FoEN's Control Tobacco Control and Water Campaign. Ya kasance mai himma a cikin shirye-shiryen kawar da taba sigari daban-daban a yankin Afirka. Kafin ya shiga ERA/FoEN, Oluwafemi ɗan jarida ne a The Guardian, wadda ita ce babbar jaridar Najeriya. A matsayinsa na ɗan jarida ya taka rawar gani a fafutukar ‘yancin ‘ yan jarida a lokacin mulkin kama-karya na marigayi Janar Sani Abacha. A cikin 'yan shekarun da suka gabata, ya kasance yana ba da ƙarfinsa don gina "Ruwanmu, Ƙungiyar Haƙƙin Mu," wanda ke ƙalubalantar ikon mallakar ruwa a Legas da kuma ko'ina cikin Najeriya .[4]
A cewar Olufemi Akinbode, “Kamfanin taba sigari a Najeriya yana ci gaba da yin amfani da fasaha da kuma ketare giɓin da ke cikin doka don tafiyar da kusan ba tare da sarrafawa ba a sararin samaniya. “Kamfanonin taba sigari da makamansu na agaji a yanzu suna amfani da samar da alhakin kula da zamantakewar al'umma (CSR) don tallata ayyukansu a shafukan sada zumunta ba tare da ambaton komai ba game da illar kayayyakinsu.[5]
Kyauta
[gyara sashe | gyara masomin]An ba Akinbode lambar yabo ta Bloomberg don Kula da Sigari ta Duniya[6]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Olafimihan, Kolawale (May 2, 2016). "Investigate and sanction BAT appropriately – ERA/FoEN tells FG". Today Nigeria Newspaper. Archived from the original on 9 May 2016. Retrieved 15 August 2016.
- ↑ "14th World Conference on Tobacco or Health | ENWHP". www.enwhp.org. Retrieved 2022-02-26.
- ↑ Staff Reporter (March 10, 2009). "Bloomberg awards announced". The Hindu Newspaper. Retrieved 15 August 2016.
- ↑ "Akinbode Matthew Oluwafemi, Autor bei Urbanet". Urbanet (in Turanci). Retrieved 2023-04-15.
- ↑ "Fg urge to regulate tobacco industry in Nigeria".
- ↑ "Akinbode Matthew Oluwafemi, Autor bei Urbanet". Urbanet (in Turanci). Retrieved 2023-04-15.