Bani-Bangou

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Bani-Bangou

Wuri
Map
 15°02′N 2°43′E / 15.04°N 2.71°E / 15.04; 2.71
JamhuriyaNijar
Yankin NijarTillabéri
Department of Niger (en) FassaraBanibangou Department (en) Fassara
Municipality of Niger (en) FassaraBanibangou (en) Fassara
Babban birnin
Yawan mutane
Faɗi 6,788 (2012)
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci

Bani-Bangou birni ne, da ke kudu maso yammacin Nijar, a cikin yankunan karkarar arewacin Ouallam, yankin Tillabéri. Ita ce babban birnin lardin Bani-Bangou.[1]A kan babbar titin Ouallam akan hanyar zuwa garin Andéramboukane na kan iyakar Mali. Yana da 135 km arewa maso gabacin Ouallam da kilomita 70 daga Mali. Yana kusan kilomita 200 daga Yamai. Garin shine wurin zama na "ƙungiyar Karkara" mai suna iri ɗaya, yana ɗaya daga cikin ƙauyuka huɗu a cikin sashin. Ƙauyukan da ke kusa da su sun haɗa da Gorou, Bassikwana, da Tondi Tiyaro Kwara a arewa; Koloukta da Dinara tare da babbar hanyar yamma; Ouyé zuwa kudu maso gabas.

Ƙungiyar Bani-Bangou tana cikin yankin tarihi na Zarmaganda Plateau, ɗaya daga cikin gidajen gargajiya na mutanen Djerma. Yawan jama'a ya kasance mafi yawan Djerma tare da al'ummomin Kel Dinnik Abzinawa na makiyaya.[2][3]

Wani yanki mai fama da talauci da ke gefen hamadar Sahara, Bani-Bangou ya fuskanci yunwa a yankunan karkara a lokacin matsalar ƙarancin abinci a Nijar 2005-06.[4] Taswirar amfani da filaye daga 2006 ya nuna garin da kansa, wanda aka gina shi tare da busasshiyar rafin kudu zuwa kogin Niger, don kasancewa a kan hanyar miƙa mulki tsakanin ciyayi na sahel zuwa kudu da yamma, da hamada zuwa arewa da gabas.[5]

Rikici na baya-bayan nan[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 16 ga Maris 2008 ofishin soja na Bani Bangou ya kasance wurin da ƴan tawaye suka kai hari a cikin ƴan tawayen Abzinawa. Wannan dai shi ne hari mafi kusa da ƴan tawayen Abzinawa na MNJ na arewacin ƙasar suka kai Yamai babban birnin ƙasar. Sojojin Nijar uku ne suka mutu sannan kuma an kama fursuna guda ɗaya.[6][7]

2009 sacewa[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 22 ga watan Janairu, an ce an yi garkuwa da wasu ƴan yawon buɗe ido huɗu a Mali, arewacin Bani-Bangou, yayin da suke tafiya da mota daga wani biki a Anderamboukané zuwa garin Ménaka na Mali, da kuma zuwa Gao. An yi garkuwa da wani ɗan Birtaniya ɗaya, Bajamushe ɗaya, da kuma wasu ƴan ƙasar Switzerland biyu. Ɗaya daga cikin motocinsu ya tsallake rijiya da baya, kuma daya daga cikin motocin da aka kama an same ta a yashe a kan iyaka da ke kusa da Bani-Bangou.[8][9][10][11]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Kwafin ajiya" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2013-12-03. Retrieved 2023-03-13.
  2. ecalo, Samuel (1997). Historical Dictionary of the Niger (3rd ed.). Boston & Folkestone: Scarecrow Press. ISBN 0-8108-3136-8.
  3. Geels, Jolijn (2006). Niger. Chalfont St Peter, Bucks / Guilford, CT: Bradt UK / Globe Pequot Press. ISBN 978-1-84162-152-4.
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-12-12. Retrieved 2023-03-13.
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2007-03-28. Retrieved 2023-03-13.
  6. http://m-n-j.blogspot.com/2008/03/mnj-banibangou.html?m=1
  7. https://politique-francais.forumsactifs.net/t1380-dossierniger-le-conflit-touareg-menace-la-stabilite-du-pays
  8. https://www.iol.co.za/index.php?set_id=1&click_id=86&art_id=nw20090122211150249C583500
  9. https://www.afrik.com/
  10. https://www.aljazeera.com/
  11. https://www.reuters.com/?edition-redirect=uk