Jump to content

Gabriel Suswam

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gabriel Suswam
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

ga Yuni, 2019 -
District: Benue North-East
Gwamnan jahar benue

29 Mayu 2007 - 29 Mayu 2015
George Akume - Samuel Ortom
District: Benue North-East
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya

1999 - 2003
Rayuwa
Haihuwa Logo (en) Fassara, 15 Nuwamba, 1964 (59 shekaru)
ƙasa Najeriya
Ƙabila Tiv
Harshen uwa Harshen Tiv
Karatu
Makaranta Jami'ar Lagos
Makarantar Koyan Lauya ta Najeriya
Harsuna Turanci
Harshen Tiv
Hausa
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Gabriel Torwua Suswam (an haife shi ranar 15 ga watan Nuwamban shekara ta 1964) ɗan siyasar Najeriya ne kuma tsohon gwamnan jihar Benue.[1] Sanata ne a majalisar wakilai ta tara, ta Tarayyar Najeriya.[2]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Gabriel Suswam a ranar 15 ga watan Nuwamban shekara ta 1964 a Anyiin, ƙaramar hukumar Logo dake jihar Benue. A cikin shekarar 1986, an shigar da shi Kwalejin Shari’a ta Jami’ar Legas. Ya samu LL. Digiri na B a shekara ta 1989, da BL Certificate daga Nigerian Law School, Legas a shekara ta 1990. A wannan shekarar aka kira shi Bar. Ya yi aiki da wasu kamfanonin lauyoyi daga shekarar 1990 zuwa 1994, yayin da ya ci gaba da karatu. A cikin shekarar 1994 ya ƙaddamar da nasa kamfanin lauyoyi.[3]

Sana'ar siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

A zaɓen shekara ta 1999, ya tsaya takarar ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar Katsina-Ala / Ukum /Logo, kuma an zaɓe shi a dandalin jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP).[4] An naɗa shi shugaban kwamitin ayyuka na majalisar, sannan kuma shugaban kwamitin majalisar kan FCT. Ya sake tsayawa takara, kuma an sake zaɓe a shekara ta 2003. A ranar 3 ga watan Yulin shekarar 2003, an naɗa shi Shugaban Kwamitin Ƙasafin Kuɗi na Majalisar, sannan a cikin watan Agustan shekara ta 2005 aka naɗa shi Shugaban Kwamitin Majalisa kan Wutar Lantarki.[2]

A cikin watan Afrilun shekara ta 2007 aka zaɓe shi gwamnan jihar Benue.

A cikin watan Nuwamban shekara ta 2009, ya yi magana game da sake zaɓe kai tsaye ga duk masu riƙe da muƙaman siyasa waɗanda suka nuna kansu wajen sauke nauyin da aka rataya a wuyansu.[5] A wata hira da ya yi da shi, ya ce siyasa ita ce babban abin da ke kawo tsaiko ga ci gaban jihar tun lokacin da aka ƙirƙiro ta.[6]

Suswam ya sake tsayawa takara karo na biyu a zaɓen gwamna da aka gudanar a ranar 26 ga watan Afrilun shekara ta 2011 a dandalin jam'iyyar PDP. Ya samu ƙuri’u 590,776, inda ya doke Farfesa Torkuma Ugba na jam’iyyar ACN, wanda ya zo na biyu, wanda ya samu ƙuri’u 499,319.[7]

A zaɓen da aka yi a ranar 28 ga watan Maris ɗin shekara ta 2015, Gabriel Torwua Suswam ya sha kaye a zaɓen kujerar Sanata a hannun Cif Barnabas Gemade na jam’iyyar All Progressives Congress (APC).

Rayuwa ta sirri[gyara sashe | gyara masomin]

Gabriel Suswam ya auri mai zane Yemisi Suswam.

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Jerin sunayen gwamnonin jihar Benue

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://guardian.ng/politics/group-threatens-to-recall-suswam-for-alleged-neglect-of-constituents/
  2. 2.0 2.1 https://web.archive.org/web/20100607004612/http://suswam.org/index.php?option=com_content&task=view&id=20&Itemid=27
  3. http://nggovernorsforum.org/index.php?option=com_content&task=view&id=23&Itemid=
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-03-01. Retrieved 2023-03-26.
  5. https://www.vanguardngr.com/2009/11/suswam-wants-automatic-re-election-for-political-office-holders/
  6. https://www.newswatchngr.com/?option=com_content&task=view&id=1554&Itemid=1
  7. https://web.archive.org/web/20110727025622/http://www.thenationonlineng.net/2011/index.php/news/4476-acn-kicks-as-suswam-wins.html

DSS ta tsare tsohon gwamna Suswam kan SMG, AK-47, bindiga: http://www.thekillerpunch.com/dss-detains-ex-gwamnan-suswam-smg-ak-47-pistol/ Archived 2017-02-27 at the Wayback Machine