Hamza Idris

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hamza Idris
Rayuwa
Haihuwa 27 ga Yuli, 1972 (51 shekaru)
Sana'a
Sana'a ɗan jarida

Hamza Idris (an haife shi 27 ga watan Yulin shekarar 1972) ɗan jarida ne kuma editan Jaridun Daily Trust na Najeriya, ɗaya daga cikin manyan jaridu a Najeriya.[1][2] Yana kula da laƙabi uku a kan barga ta: Aminiya, Aminiya Asabar da Aminiyar ranar Lahadi.[3]

Shi ɗan'uwa ne na Cibiyar Ƴan Jaridu ta Duniya (ICFJ) wanda ya shiga cikin bugu na farko na Shirin Musayar Amurka don Ma'aikatan Watsa Labarai daga Afirka a shekarar 2013.[4] Shi mawallafi ne, tsohon ɗalibi na Shirin Ƙwararrun (Switzerland, 2015).[5][6]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Hamza a garin Jos, jihar Filato a ranar 27 ga watan Yulin shekarar 1972, duk da kuma cewa iyayensa ƴan asalin ƙaramar hukumar Mai’adua ne ta jihar Katsina.

Ya yi makarantar St. Theresa’s Boys School a Jos dake Jihar Filato a tsakanin shekarar 1978 zuwa 1984 inda ya yi karatun firamare. Ya halarci Kwalejin Malamai ta Toro da ke Jihar Bauchi a tsakanin shekarar 1984 zuwa 1990, inda ya samu takardar shaidar kammala karatun digiri na biyu. Ya samu Diploma a fannin Accounting a Jami’ar Jos a shekarar 1995. Ya yi Digiri na farko na Arts (BA) a Mass Communication a Jami’ar Maiduguri a 2002 sannan ya yi karatun Digiri na biyu a fannin Kimiyya (MSc) a Mass Communications dakeJami’ar Buɗaɗɗiyar Ƙasa ta Najeriya a shekarar 2019.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Hamza ya shiga kamfanin Media Trust Limited, masu buga taken Daily Trust a shekarar 2005, kuma ya yi rahoto daga jihohin Adamawa, Yobe da Borno, bi da bi. Ya kasance ɗan jarida, mai riƙon muƙamin shugaban ofishin kuma shugaban ofishin; Editan Siyasa na rukuni kuma yanzu shine Editan da ke kula da laƙabin jaridar guda uku.[2]

Yayin da yake bayar da rahoto daga yankin Arewa maso Gabas, Hamza ya kuma taɓa zama Editan Kanem Trust, mai shafi 8 da ta fitar da labaran al’umma da suka shafi jihohin Arewa maso Gabashin Najeriya.

A shekarar 2015, an mayar da shi hedikwatar jaridar da ke Abuja Nigeria a matsayin Editan Siyasar Ƙungiya. An nada shi Editan takarda a ranar 4 ga watan Satumban shekarar 2019.[2] A ranar 9 ga watan Nuwamban shekarar 2020, an naɗa shi a matsayin Editan majagaba na laƙabi uku: Daily Trust, Daily Trust Asabar da Aminiya ranar Lahadi.

Mamba ne a Hukumar Edita ta Daily Trust (Yulin shekarar 2015 - kwanan wata). Ya kuma zauna a kan Editorial Board of Amurka, a matsayin mai horarwa a shekarar 2013.[7]

Hamza ya rubuta labarai sama da 6,000 da abubuwan da suka shafi tsaro musamman rikicin Boko Haram, siyasa, zamantakewa da tattalin arziƙi a Najeriya, Afirka da duniya waɗanda aka buga a cikin taken Daily Trust. Wasu daga cikin rubuce-rubucen an tattara su ta hanyar mujallu na duniya kuma suna aiki a matsayin tunani ga ɗaliban digiri da na gaba.[8][9][10][11]

Yana ɗaya daga cikin waɗanda sojojin Najeriya suka yi wa ƴan jarida farmaki lokacin da sojoji ɗauke da makamai suka kai hari a hedikwatar jaridar Daily Trust da ke Abuja.[12][13][14]

Labarai[gyara sashe | gyara masomin]

Hamza ya haɗa babi a rubuce-rubucen da aka buga kamar haka:

  • Multiculturalism, Diversity and Reporting Conflict in Nigeria, Evans Brothers (Nigeria Publishers) Limited, wanda Farfesa Umaru A. Pate da Farfesa Lai Oso suka shirya (2017).[15]
  • Assault on Journalism, edita ta Ulla Carlsson da Reeta Poythari, Nordicom, Jami'ar Gothenburg, Sweden (2017).[16]
  • Najeriya: Zuciya da Hankali. Gudunmawa ga ZAM//African Investigative Publishing Collective (AIPC) Bincike na Ƙasashen Duniya. Mujallar ZAM, Tarihi 17, Disamba 2015, Amsterdam, Netherlands.[17]

Kyauta[gyara sashe | gyara masomin]

Hamza ya lashe kyautar gwarzon editan shekara a lambar yabo ta Nigerian Media Merit Award (NMMA) 2022 karo na 30. Ya doke sauran waɗanda aka zaɓa don lashe kyautar. An gudanar da bikin ne a otal ɗin Eko dake birnin lagos a Najeriya.[18][19]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Jerin ma'aikatan kafafen yaɗa labarai na Najeriya

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]