Yobe

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jump to navigation Jump to search
Jihar Yobe
Kirarin jiha: Abar faharin yankin sahara.
Wuri
Wurin Jihar Yobe cikin Nijeriya.
Ƙidaya
Harsuna Karekare, Kanuri, Ngamo, Bolewa, Babur

Fulani, Bade, Margi, Ngizim

Gwamna Mai Mala Buni (APC)
An ƙirkiro ta 1991
Baban birnin jiha Damaturu
Iyaka 45,502km²
Mutunci
1991 (ƙkidayar yawan jama'a)
2005 (ƙkidayar yawan jama'a)

1,411,481

2,532,415
ISO 3166-2 NG-YO

Jihar Yobe na samuwa aƙkasar Najeriya. Tana da yawan fili kimanin kilomita murabba’i 45,502 da yawan jama’a miliyan ɗaya da dubu dari huɗu da sha ɗaya da dari huɗu da tamanin da ɗaya (aƙkidayar yawan jama'a na shekarar 1991). Babban birnin tarayyar jihar shine Damaturu. Mai Mala Buni shi ne gwamnan jihar tun zaben shekara ta 2015 har zuwa yau. Mataimakin gwamnan shi ne Abubakar Ali. Jihar Yobe dai tana da shiyyoyi guda uku: shiyyar gabas, kudu da kuma arewa. 'yan' majalisar Dattijan jihar su ne: Ahmed Ibrahim Lawan, Bukar Ibrahim da Mohammed Hassan.

Jihar Yobe tana da iyaka da jihohi huɗu, su ne: Bauchi, Borno, Gombe da kuma Jigawa.

Kananan hukumomi[gyara sashe | Gyara masomin]

Yobe tanada kananan hukumomi goma sha bakwai sun hada da:


Jihohin Najeriya
Babban birnin tarayyar (Abuja) | Abiya | Adamawa | Akwa Ibom | Anambra | Bauchi | Bayelsa | Benue | Borno | Cross River | Delta | Ebonyi | Edo | Ekiti | Enugu | Gombe | Imo | Jigawa

Kaduna | Kano | Katsina | Kebbi | Kogi | Kwara | Lagos | Nasarawa | Neja | Ogun | Ondo | Osun | Oyo | Plateau | Rivers | Sokoto | Taraba | Yobe | Zamfara