Joseph Akahan

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Joseph Akahan
Aliyu Muhammad Gusau

Mayu 1967 - Mayu 1968
Rayuwa
Haihuwa Gboko, 12 ga Afirilu, 1937
ƙasa Najeriya
Mutuwa Mayu 1968
Karatu
Makaranta Royal Military Academy Sandhurst (en) Fassara
Sana'a
Sana'a soja
Digiri Janar

Joseph Akahan (ranar 12 ga watan Afrilun 1937 – May 1968) shi ne babban hafsan sojojin Najeriya (Nigeria) daga watan Mayun 1967 har zuwa watan Mayun 1968, lokacin da aka kashe shi a wani hatsarin jirgi mai saukar ungulu a lokacin yaƙin basasar Najeriya.[1][2]

Haihuwa da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Akahan a ranar 12 ga watan Afrilun 1937 a ƙaramar hukumar Gboko dake jihar Benue. Ya halarci Kwalejin Gwamnati Keffi inda ya sami takardar shaidar Makarantar Cambridge daga 1952 zuwa 1956. Ya sami horo a matsayin babban jami'i a Makarantar Horon RWAFF Teshi, Ghana daga 1957 zuwa 1958 da Royal Military Academy Sandhurst, United Kingdom daga 1958-1960. An haife shi a ranar 23 ga watan Yulin 1960.[3]

Aikin soja[gyara sashe | gyara masomin]

Akahan ya yi aiki da tawagar Najeriya a lokacin aikin wanzar da zaman lafiya na Majalisar Ɗinkin Duniya a Kongo. A cikin watan Janairun 1966 juyin mulkin da ya kawo Manjo Janar Johnson Aguiyi-Ironsi kan karagar mulki, bataliya ta huɗu da ke da mazauni a arewacin Ibadan ta rasa babban hafsanta wanda ya maye gurbinsa da ɗan ƙabilar Ibo, Manjo Nzefili. Jami’an arewa sun ƙi yi masa biyayya, kuma aka tilastawa Aguiyi-Ironsi ya maye gurbinsa da Manjo Joe Akahan, wani jami’in Tiv na arewa.[4] Akahan yana ɗaya daga cikin jagororin juyin mulkin Najeriya na shekarar 1966 inda aka kashe Aguiyi-Ironsi aka maye gurbin Janar Yakubu Gowon, inda kuma aka yi kisan gilla ga jami’an ƙabilar Ibo a bataliya ta huɗu da ke Ibadan ƙarƙashin jagorancin Akahan. Bayan juyin mulkin ya ce ba za a sake samun kisa daga sojojin Arewa ba "tunda al'amura sun daidaita".

Akahan an naɗa shi shugaban hafsan soji a cikin watan Mayun 1967 jim kaɗan kafin ɓarkewar yaƙin basasar Najeriya. An ce shi ne ƙwaƙwalwar da ke da alhakin aiwatar da ayyukan ta'addancin da Laftanar Kanar Benjamin Adekunle ya jagoranta wanda ya kama Bonny a cikin watan Yulin 1967. Lokacin da ya mutu a hatsarin jirgi mai saukar ungulu a cikin watan Mayun 1968, Janar Hassan Katsina ya maye gurbinsa a matsayin COAS. Joe Akahan Barracks ana kiransa da sunan sa, wanda ke Makurɗi, babban birnin jiharsa (Benue) kuma tungar farko da aka fara gudanar da ayyukansa a lokacin yaƙin basasa.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]