Waziri Ibrahim

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Waziri Ibrahim
minster (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa Maiduguri, 26 ga Faburairu, 1926
ƙasa Najeriya
Mutuwa 1992
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Nigerian People's Party (en) Fassara

Waziri Kolo Ibrahim (haihuwa 26 Fabrairun shekarar 1926) ya kasance ɗan kasuwa daga kabilar Kanuri a Jihar Barno, Najeriya, kuma ya zama fitaccen ɗan siyasa da ya riƙe shugaban jam’iyya a Jamhuriya ta Biyu ta Najeriya. Yana ɗaya daga cikin waɗanda suka assasa kuma suka ba da kuɗi ga Jam’iyyar Jama’ar Najeriya, amma a shekara ta 1978 ya fice daga jam’iyyar da ya kafa babbar Jam’iyyar Jama’ar Nijeriya (GNPP). A matsayin ɗan takarar jam'iyyar GNPP, ya samu kusan kashi 10% na ƙuri'un ƙasar a zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na shekara ta 1979.[1]

Tarihinssa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Ibrahim a ranar 26 ga Fabrairu, shekara ta 1926 a Yerwa, Maiduguri. Mahaifinsa, Baba Alhaji Ibrahim Ibn Mohammed malamin addinin Musulunci ne; ya sanyawa sabuwar haihuwar sunan wani aboki wanda a lokacin shine Wazirin Borno.[2] Yaron farko na Waziri yana Damaturu inda mahaifinsa ya kasance Limamin wani masallacin garin. Ya halarci makarantar Elementary ta Damaturu (1936-1939), sannan kuma ya yi karatu a makarantar Midil ta Maiduguri (1940-1943) sannan ya halarci kwalejin Kaduna, 1944-1947. A Kwalejin Kaduna, ya kasance abokan aji tare da Farfesa Umaru Shehu; kafin kammala karatunsa, burin Babban Jami'in Ilimi na Borno na wancan lokacin, Kashim Ibrahim shi ne Waziri ya shiga aikin koyarwa bayan kammala karatu. Koyaya, Waziri bai ci gaba da horo ba bayan Kwalejin Kaduna kuma bai koyar ba, maimakon haka ya zabi ya yi aiki da U.A.C. a matsayin manajan horarwa a shekara ta 1948. A kamfanin, ya hau mukamin malamai da na mulki daga aiki a matsayin mai karbar kudi da kuma adanawa a UAC, reshen Maiduguri a shekara ta 1951. Sannan ya yi aiki a Jos a shekara ta 1952 kafin ya zama manajan kwadago da manajan ma'aikata na Benuwai rabo a shekara ta 1953. A lokacin da ya bar kamfanin, ya kasance manajan gundumar Kaduna.

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Da fari Waziri ya auri wata mata daga ƙabilar Shuwa Arab, Fatime, daga baya kuma ya auri wasu Matan guda biyu, na ƙarshe kuma itace Fatimah ‘diyar Kashim Ibrahim.

Shi ne mahaifin Khadija Bukar Abba Ibrahim.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Election Results Archive, Center on Democratic Performance, State University of New York Binghamton. Political Handbook of the World 1980, Binghamton, NY: CSA Publications, 1980.
  2. Anyaegbunam, N. (1992). Waziri Ibrahim: Politics without bitterness. Lagos, Nigeria: Daily Times of Nigeria.,p37