Abdullahi Bayero

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abdullahi Bayero
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Suna Abdullahi
Shekarun haihuwa 1881
Lokacin mutuwa 23 Disamba 1953
Yarinya/yaro Muhammadu Sanusi I da Ado Bayero
Muƙamin da ya riƙe Masarautar Kano
Sarkin Kano Abdullahi Bayero

Abdullahi BayeroAbout this soundAbdullahi Bayero  lafazin magana CBE CMG ɗan Muhammad Abbas (an haife shi a shekara ta alif 1881-1953) ya kasance Sarki ne na Kano, yana da hedkwata a Kano, Jihar Kano, Najeriya daga shekara ta 1926 zuwa 1953.[1] A matsayinsa na sarkin gargajiya yana da iko da yawa a ƙarƙashin mulkin mallaka na Burtaniya.

Shekarun farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Bayero a shekara ta 1299 bayan hijira (1881). Ya yi karatunsa na farko na addinin Musulunci a fadar Sarki, kuma manyan malaman addinin Musulunci na zamaninsa ne suka jagorance shi. Yayin da yake Chiroma na Kano kuma Hakimin Bichi ya samu kusanci da manyan Malamai.

Lokacin da Turawan mulkin mallaka na Ingila suka gabatar da sabon tsarin gudanarwa na gundumomi Abdullahi Bayero, wanda a lokacin shi ne Chiroma, aka naɗa shi Shugaban Gundumar Gida mai hedikwata a Dawakin Kudu daga baya (1914) a Panisau. An naɗa shi Sarkin Kano a watan Afrilu 1926 kuma an naɗa shi ranar 14 ga Fabrairu 1927.[2] Shi ne wanda ya fi kowa gogayya a kan kujerar sarauta kuma ya tabbatar da cewa shi mai gaskiya ne, ƙwararre, ƙwazo da gaskiya.

Sana'ar rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Sarkin Kano Abdullahi Bayero ya yi naɗe-naɗe da dama a tsawon mulkinsa. Daga cikin waɗanda ya naɗa akwai ‘ya’yansa Muhammad Sanusi wanda ya naɗa Ciroma kuma Hakimin Bichi, muƙamin da ya rike kafin a naɗa shi Sarki; da Aminu wanda aka naɗa Ɗan Iya da Hakimin Dawakin Kudu. Bayan sauke Muhammad ɗan Sarkin Kano Shehu Usman daga Turaki kuma Hakimin Ungogo ya naɗa 'yan uwansa Abdulƙadir da Muhammad Inuwa a matsayin Galadima da Turaki a shekarar 1927. Ya rage tasirin Cucanawa kuma ya 'yantar da duk sauran bayin sarauta, wanda ya yi daidai da manufofin Birtaniya na yaƙi da bauta. Ya kuma miƙa wasu ayyukansa na zartarwa ga kansilolinsa.[3]

Kamar yadda Sarkin Kano Bayero ya himmatu wajen bunƙasa kasuwanci da masana’antu na Kano, ya ƙarfafa ayyukan masana’antu na gaske: misali masana’antar Gwamaja Textile Mills, wadda ita ce farkon masana’anta ta zamani a Najeriya. Ya kuma ƙarfafa guiwar ’yan kasuwa masu zaman kansu irin su Alhaji Alhassan Ɗantata. Majalisar masarauta ta baiwa ɓangaren hidimar jin daɗin jama'a kulawar da ta dace.

Garin Kano shi ne wuri na farko a Arewa da aka samu wutar lantarki da ruwan sha mai yawa. Wannan ya samo asali ne sakamakon yunƙurin da Abdullahi Bayero ya yi, wanda a shekarar 1927 ya ba da shawarar cewa za a yi amfani da rarar kuɗaɗen da ke cikin asusun gwamnatin ƙasar wajen samar da wutar lantarki da kuma samar da ruwan sha ga Kano baki ɗaya. Har zuwa lokacin, ana ba da waɗannan ayyuka ga yankin Gwamnati kawai.

Ma’aikatar Ayyukan Jama’a a Legas ta yi kakkausar suka ga waɗannan shawarwari bisa dalilan kashe kuɗi da kuma rashin samun ma’aikatan da za su gudanar da aikin. Duk da haka, Hukumar Kula da Ƙasar ta ci gaba da samun ƙididdiga daga wani ɗan kwangila kuma aikin ya fara. An fitar da ruwa daga kogin Challawa mil goma daga garin kuma kowane fili da ke cikin birnin an samar da aƙalla fitila guda ɗaya. A shekarar 1929 an buɗe shirin a cikin ƙa'idar a cikin manyan bukukuwa. Da farko ma’aikatan Hukumar Mulkin ƙasar suka kula da shi, shirin ya yi nasara sosai kuma nan da nan ya biya kansa.[4]

Gudunmawar karatun Musulunci[gyara sashe | gyara masomin]

Sarkin Kano Abdullahi Bayero ya kasance mai matuƙar sha’awar ilimin addinin Musulunci, kuma ya ba da gudunmawa ta fuskar ɗabi’a da abin duniya wajen ci gabanta. Wannan ya sa Kano ta samu manyan malaman addinin Musulunci a zamaninsa, waɗanda suka haɗa da Shehu Muhammad Salga da ɗalibansa Abubakar Mijinyawa da Umar Falke. Ya kafa makarantar shari'a ta Shahuchi a shekara ta 1348 bayan hijira (1929), irinta ta farko a Najeriya tare da Shaikh Sulaiman abokin aikin sa na tsawon lokaci, wanda ya fara wannan tunani a matsayin shugaban makarantar na farko. Makarantar koyon aikin lauya ta Kano, wadda daga baya ta zama makarantar koyon harshen Larabci, ta girma ne daga Makarantar Shari’a ta Shahuchi, ta hanyar ƙoƙarin Waziri Giɗaɗo (Yahya 1986), wanda a lokacin shi ne Babban Mashawarcin Shari’a na Sarki. Shi kuma Shaikh Sulaiman (Paden 1973), wanda ya kafa shi a cikin ɗarikar Tijjaniyya ('yan uwantakar Sufaye ta sufanci wanda Shaikh Ahmad al-Tijani na Aljeriya ya kafa) ya ƙarfafa masa ƙwarin gwiwa.

Sarkin Kano Abdullahi Bayero shi ne Sarki na farko da ya fara aikin Hajji, don haka aka fi saninsa da Sarki Alhaji. Ya samu rakiyar ƙanensa Galadima Abdulƙadir da Ma'aji Mallam Sulaiman wanda daga baya ya zama Walin Kano na farko. A wannan tafiya ta Hajji ne suka fara haɗuwa da Shaikh Ibrahim Niass na ƙasar Senegal kuma suka karɓe shi a matsayin Shaihinsu. Bayan kammala aikin Hajji Sarki Abdullahi ya ziyarci Masar inda ya ga masallatai masu ban sha'awa. Da ya dawo sai ya fara ginin sabon masallacin Kano, wanda shi ne irinsa na farko a arewacin Najeriya, kuma har yanzu yana ɗaya daga cikin mafi kyawun masallatai a yankin.

Siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

A ƙarshen mulkinsa aka kafa ƙungiyar ‘yan siyasar Kano: Abba Maikwaru, Bello Ijumu, Babaliya Manaja, Musa Kaula, Abdulƙadir Ɗanjaji, Musa Bida, Magaji Ɗambatta da Mudi Spikin (Abba 2000: ix). ). Wannan jam'iyyar siyasa ce mai tsattsauran ra'ayi wacce ta yi tambaya kan mulkin mallaka da kafuwar gargajiya. Amma Sarkin Kano Abdullahi Bayero ya yi taka tsantsan. A lokacin da aka gabatar da shugabannin NEPU a gaban kotunsa bisa zargin tayar da fitina, sai kuma jami’an fadar da suka haɗa da Malamai suka shawarci Sarkin cewa su ba Musulmi ba ne, kuma sun cancanci a kashe shi, sai ya ƙi amincewa da wannan nasihar, yana mai cewa ‘Lallai mun yi wa waɗannan matasa wani abu da ba daidai ba. don ƙalubalantar mu'.

Sarkin Kano Alhaji Abdullahi Bayero bai taɓa yanke hukuncin Musulunci ba duk da ra'ayinsa na ci gaba (Yahya 1986). A tarihin Kano za a riƙa tunawa da shi a matsayin Sarki na ƙwarai, mai gaskiya, mai tsoron Allah da haƙuri. Mutum ne mai sauƙin kai wanda ya kasance yana ɗinka kayan sawa, yana kuma kula da ƙananan ma'aikatansa sosai, kamar yadda ya faru a Inuwa Wali, lokacin da Sarki ya umarci ɗaya daga cikin hakiman unguwanni, ba tare da son fadawa ba, ya tabbatar da hakan. cewa an bashi gida. Daga ƙarshe aka ba shi gida a unguwar Mandawari, inda ya rayu sama da shekaru hamsin.

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Sarkin Kano Alhaji Abdullahi Bayero ya rasu a ranar Alhamis 13 ga Rabi al-Thani 1373 (23 ga Watan Disamba shekara ta alif 1953).

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.worldstatesmen.org/Nigeria_native.html
  2. Adamu Mohammed Fika, The Kano Civil War and British over-rule, 1882-1940, OUP, 1978,p 227
  3. Fika 1978, p 226
  4. Sir Rex Niven, Nigerian Kaleidoscope: Memoirs of a Colonial Servant, London, 1982, pp 124-25