Inter-Governmental Action Group against Money Laundering in West Africa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Inter-Governmental Action Group against Money Laundering in West Africa

Ƙungiyar Ƙungiyoyin Ƙwararrun Ƙwararru ( AML ) da kuma Ƙaddamar da Kuɗi na Ta'addanci (CFT) a yammacin Afirka. Hakanan FATF Style Regional Body (FSRB) ce a Yammacin Afirka kuma tana aiki tare da jihohi a yankin don tabbatar da bin ka'idodin AML/CFT na duniya. An kafa GIABA a shekara ta 2000 kuma tana da hedkwatarta a Dakar, Senegal. GIABA ta ƙunshi kasashe mambobi 16.

Membobin GIABA[gyara sashe | gyara masomin]

Membobin GIABA kamar na Agusta 2021 sune:

GIABA Observers[gyara sashe | gyara masomin]

GIABA tana ba da Matsayin Masu Sa ido ga ƙasashen Afirka da waɗanda ba na Afirka ba, da kuma ƙungiyoyin gwamnatocin da ke tallafawa manufofinta da ayyukanta waɗanda suka nemi matsayin masu sa ido.

Ƙungiyoyi masu zuwa kuma sun cancanci matsayin masu sa ido a cikin GIABA: Babban Bankin Ƙasashen Sa hannu, Hukumomin Tsaro na Yanki da Musanya, UEMOA, Banque Ouest Africaine pour le Développement ( BOAD ), Ƙungiyar Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararru ta Faransa (Conseil Régional de) l'Epargne Public et des Marchés Financiers), Bankin Raya Afirka (ADB), Ofishin Majalisar Dinkin Duniya kan Magunguna da Laifuka (UNODC), Bankin Duniya, Asusun Ba da Lamuni na Duniya (IMF), FATF, Interpol, WCO, da Sakatariyar Commonwealth, da Tarayyar Turai.

A cikin 2007, an ba da matsayin mai lura ga ƙungiyar Egmont.

Kungiyoyin yanki irin FATF[gyara sashe | gyara masomin]

GIABA ɗaya ce daga cikin ƙungiyoyin yanki na FATF (FSRB) waɗanda suka haɗa da:

APG (Yankin Asiya/Pacific)

Caribbean ( CFATF )

EAG (Asiya ta Tsakiya)

ESAMLG (Gabas da Kudancin Afirka)

GAFISUD Archived 2022-07-28 at the Wayback Machine (South America)

MENAFATF ( Gabas ta Tsakiya da Arewacin Afirka)

Moneyval (Turai)

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]