Ɓagwai
(an turo daga Bagwai)
Jump to navigation
Jump to search
![]() | ||||
---|---|---|---|---|
![]() | ||||
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Najeriya | |||
Jerin jihohi a Nijeriya | jihar Kano | |||
Labarin ƙasa | ||||
Yawan fili | 405 km² | |||
Bayanan Tuntuɓa | ||||
Kasancewa a yanki na lokaci |
Ɓagwai ƙaramar hukuma ce a Jihar Kano da ke arewacin Najeriya wadda ke da cibiya a garin Ɓagwai. [1]
Tana da faɗin ƙasa murabba'in kilomita 405 da yawan al'uma a kimanin 162,847 a ƙidayar shekara ta 2006
Lambar gidan sadarwa ta yankin shine:701
Madatsar Ruwa ta uku mafi girma cikin waɗanda suke a jihar Kano ita ce Madatsar Ruwan Ɓagwai wadda take a ƙaramar hukumar Ɓagwai.
.
Yankunan rayawa na karkara ko (mazabu)[gyara sashe | Gyara masomin]
Bagwai na da yankunan wakilci na rayawar karkara wadanda aka fi sani da mazabu guda 10, su ne kamar haka:
- Ɓagwai
- Ɗangaɗa
- Gadanya
- Gogori
- Kiyawa
- Kwajale
- Rimin dako
- Romo
- Sare-Sare
- Wuro Ɓagga
Sananun mutane a ƙaramar hukumar Ɓagwai[gyara sashe | Gyara masomin]
- Aminu Rinji Ɓagwai (sannnen mawaki)[2]
- Alhaji Ali Ado (ɗan siyasa kuma tsohon kwamishina a jahar Kano)
- Abdullahi Garba Ɓagwai (sananen ɗan jarida)
- Ado Isyaku Daddauɗa ( tsohon shugaban ƙaramar hukuma
- Lawan Safiyanu Gogori (tsohon shugaban ƙaramar hukuma kuma tsohon ɗan majalisar jaha)
- Sheikh Adam Sa'id Gogori (malamin addini musulunci
- Sule Aliyu Romi (tsohon ɗan majalisar Taraiyar Najeriya mai wakiltar Ƙananan hukumomin Ɓagwai da Shanono)
- Yusuf Ahmad Badau (tsohon Shugaban karamar hukumar Ɓagwai kuma ɗan majalisar taraiyar Najeriya a yanzu,mai wakiltar kananan hukumomin Ɓagwai da Shanono)
- Yakubu M Ibrahim Rimin dako (Matashin Mawaki kuma Marubuci)
Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]
Kananan Hukumomin Jihar Kano |
Dala | Kano | Kumbotso | Nasarawa | Rimin Gado | Tofa | Doguwa | Tudun Wada | Sumaila | Wudil | Takai | Albasu | Bebeji | Rano | Bunkure | Karaye | Kiru | Kabo | Kura | Madobi | Gwarzo | Shanono | Dawakin Kudu | Tsanyawa | Bichi | Dambatta | Minjibir | Ungogo | Gezawa | Gabasawa | Bagwai | Gaya | Dawakin Tofa | Warawa | Fagge | Gwale (Kano) | Tarauni | Ajingi | Garko | Garun Mallam | Rogo | Makoda | Kibiya | Kunchi |