Haƙƙin Dokokin Ayyukan Jama'a
Haƙƙin Dokokin Ayyukan Jama'a |
---|
Haƙƙin Dokokin Ayyukan Jama'a a ƙasar Indiya sun ƙunshi dokoki na doka waɗanda ke ba da garantin isar da sabis na sabis na jama'a daban-daban da gwamnati ke bayarwa ga ɗan ƙasa tare da samar da hanyar hukunta ma'aikacin gwamnati da ya gaza wajen ba da sabis ɗin da aka tsara a ƙarƙashin doka. Dokar ‘yancin yin hidima na nufin rage cin hanci da rashawa a tsakanin jami’an gwamnati da kuma kara nuna gaskiya da rikon amana a tsakanin jama’a. Madhya Pradesh ta zama jiha ta farko a Indiya da ta kafa dokar Haƙƙin Hidima a ranar 18 ga Agustan shekara ta 2010 kuma Bihar ita ce ta biyu da ta zartar da wannan doka a ranar 25 ga watan Yulin shekara ta 2011. Yawancin wasu jihohi kamar Bihar, Delhi, Punjab, Rajasthan, Himachal Pradesh, Kerala, Uttarakhand, Haryana, Uttar Pradesh, Odisha, Jharkhand Maharashtra da West Bengal sun gabatar da irin wannan doka don aiwatar da haƙƙin yin hidima ga ɗan ƙasa.[1][2][3] [4]
Tsarin tsari
[gyara sashe | gyara masomin]Tsarin gama gari na dokokin a jihohi daban-daban sun haɗa da, ba da “haƙƙin ayyukan jama’a”, wanda jami’in da aka naɗa zai ba jama’a cikin ƙayyadaddun lokaci. Ayyukan jama'a waɗanda za a ba su a matsayin haƙƙi a ƙarƙashin dokoki ana sanar da su gabaɗaya ta hanyar sanarwar Gazette . Wasu daga cikin ayyukan jama'a na gama gari waɗanda za a yi a cikin ƙayyadaddun lokaci a matsayin haƙƙi a ƙarƙashin Ayyukan Manzanni, sun haɗa da ba da takardar shaidar kabilanci, haihuwa, aure da na gida, haɗin lantarki, katin jefa ƙuri'a, katunan rabo, kwafin bayanan ƙasa, da sauransu.[5][6]
Idan an gaza ba da sabis ta wurin jami'in da aka zaɓa a cikin lokacin da aka ba shi ko kuma an ƙi ba da sabis ɗin, wanda ya yi fushi zai iya tuntuɓar Hukumar ɗaukaka ƙara ta farko. Hukumar daukaka kara ta farko, bayan ta saurari karar, za ta iya karba ko ƙin yarda da ƙarar ta hanyar yin odar a rubuce da ke bayyana dalilan yin odar da kuma kusanci ga mai nema, kuma za ta iya umurci ma’aikacin gwamnati ya ba da sabis ga mai nema. [5]
Za a iya daukaka kara daga odar hukumar daukaka kara ta farko zuwa ga hukumar daukaka kara ta biyu, wacce za ta iya karba ko kin amincewa da bukatar, ta hanyar yin odar a rubuce da ke bayyana dalilan umarnin da kuma kusanci ga mai bukata, kuma zai iya ba da umarni. ma'aikacin gwamnati don ba da sabis ga mai nema ko zai iya zartar da hukunci ga jami'in da aka zaɓa saboda ƙarancin sabis ba tare da wani dalili mai ma'ana ba, wanda zai iya kama daga Rs. 500 zuwa Rs. 5000 ko yana iya ba da shawarar shari'ar ladabtarwa . Ana iya biyan mai nema daga hukuncin da aka yanke wa jami'in. An baiwa hukumomin daukaka karar wasu iko na Kotun Farar Hula yayin da suke kokarin kara karkashin Code of Civil Procedure, 1908, kamar samar da takardu da bayar da sammaci ga jami'an da aka zaba da masu daukaka kara. [6]
Ana aiwatar da jihohi
[gyara sashe | gyara masomin]Jiha | Taken aiki | Matsayi |
---|---|---|
Punjab | Haƙƙin Dokar Ma'aikatan Jama'a, 2011 | Sanarwa |
Uttarakhand | Dokar Haƙƙin Sabis ta Uttarakhand, 2011 | Sanarwa |
Madhya Pradesh | Madhya Pradesh Lok Sewaon Ke Pradan Ki Guarantee Adhiniyam, 2010 | An kafa |
Bihar | Bihar Lok sewaon ka adhikar Adhiniyam, 2011 | An kafa |
Delhi | Delhi (Haƙƙin ɗan ƙasa zuwa Bayar da Sabis na Lokaci) Dokar 2011 | Sanarwa |
Jharkhand | Haƙƙin Haƙƙin Sabis, 2011 | Sanarwa |
Himachal Pradesh | Himachal Pradesh Dokar Garanti na Ayyukan Jama'a, 2011 | Sanarwa |
Rajasthan | Rajasthan Public Service Guarantee Act, 2011 | Sanarwa |
Uttar Pradesh | Dokar Garanti ta Janhit, 2011 | An kafa |
Kerala | Dokar Haƙƙin Hidima ta Jihar Kerala, 2012 | An kafa |
Karnataka | Dokar Karnataka (Haƙƙin Jama'a zuwa Bayar da Sabis na Lokaci), 2011 | Sanarwa |
Chhattisgarh | Bill Guarantee Chhattisgarh Lok Seva, 2011 | Sanarwa |
Jammu na Kashmir | Dokar Garanti na Ayyukan Jama'a na Jammu da Kashmir, 2011 | Sanarwa |
Odisha | Odisha Right to Public Services Act, 2012 | Sanarwa |
Assam | Assam Right to Public Services Act, 2012 | Sanarwa |
Gwamnatin tsakiya | Yarjejeniya Ta Jama'a da Kudirin Magance Korafe-korafe 2011 | An gabatar da shi |
Gujarat | Dokar Gujarat (Haƙƙin Jama'a zuwa Ayyukan Jama'a), 2013 | An kafa |
West Bengal | Yammacin Bengal Haƙƙin Haƙƙin Haƙƙin Jama'a, 2013 | Sanarwa |
Goa | Dokar Goa (Haƙƙin Bayar da Sabis na Jama'a) Lokaci, 2013 | Sanarwa |
Haryana | Dokar Haƙƙin Haƙƙin Haryana, 2014 | Sanarwa |
Maharashtra | Haƙƙin Maharashtra zuwa Dokar Sabis na Jama'a, 2015.[7][8][9][10][11][12][13][14][15][16][17][18][19][20][21][22][23][24][25][26][27][28][29] | Sanarwa |
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Punjab clears Right to all services Act". The Hindu. Chennai, India. 8 June 2011. Archived from the original on 13 June 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Corruption watchdog hails Bihar, BIHAR govts as best service-providers". The Times of India. 21 April 2011. Archived from the original on 7 November 2012. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Right to Service Act to come into force from tomorrow". 14 August 2011. Hindustan Times. Archived from the original on 15 December 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ Behera, Chitta Ranjan. "RIGHT TO PUBLIC SERVICES BILL-STATES TO ACT TANDEM WITH JAN LOKPAL BILL". Archived from the original on 26 April 2012. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ 5.0 5.1 "RIGHT TO SERVICE IN MADHYA PRADESH" (PDF). Governance Knowledge Center, Department of Administrative Reforms & Public Grievances, Ministry of Personnel, Pensions & Public Grievances, Government of India. Archived from the original (PDF) on 2012-05-08.
- ↑ 6.0 6.1 "CITIZENS' RIGHT TO PUBLIC SERVICE" (PDF). Department of Administrative Reforms & Public Grievances, Ministry of Personnel, Pensions & Public Grievances, Government of India. Archived from the original (PDF) on 14 November 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ Maharashtra Right to Public Services Ordinance, 2015
- ↑ "Punjab govt notifies Right to Service Act". Archived from the original on 15 October 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Uttarakhand implements Right to Service Act". 29 October 2011. Jagran Post. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Madhya Pradesh Public Service Guarantee Act". MightyLaws. Archived from the original on 11 December 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Delhi notifies Right to Service Act". Archived from the original on 2012-04-21.
- ↑ "Jharkhand Notifies Right to Service Act". Archived from the original on 21 April 2012. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Himachal Pradesh to implement Right to Service Act from November 16". Jagran Post. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Rajasthan Guaranteed Delivery of Public Services (official page)". Rajasthan Government. Archived from the original on 13 January 2014. Retrieved 13 December 2014.
- ↑ "Rajasthan Guaranteed Delivery of Public Services Act implemented". Times of India. 15 November 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Right to Service enforced in Uttar Pradesh from today". Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Public service guarantee law enacted".[permanent dead link]
- ↑ "Service, guaranteed: Sakala comes into effect on Apr 2".
- ↑ "Notification of the Chhattisgarh Lok Seva Guarantee Rules, 2011" (PDF). Government of Chhattisgarh. 2011. Archived from the original (PDF) on 21 February 2015. Retrieved 29 January 2012.
- ↑ "Implementation of the Jammu and Kashmir Public Services Guarantee Act, 2011" (PDF). Government of Jammu and Kashmir. Archived from the original (PDF) on 8 October 2011. Retrieved 5 February 2012.
- ↑ "House passes three Bills". Times of India. 7 September 2012. Retrieved 7 September 2012.
- ↑ "Assam passes better services act". The Telegraph. 30 March 2012. Retrieved 3 December 2012.
- ↑ "India unveils Bill for time-bound public services". Archived from the original on 3 November 2011. Retrieved 4 December 2011.
- ↑ "Governor okays 14 of 18 bills". Times of India. 18 April 2013. Retrieved 18 April 2013.
- ↑ "Bill passed for prompt delivery of public services in Bengal". Zee News. 26 August 2013. Retrieved 26 August 2013.
- ↑ "Public service guarantee act effective today". Times of India. TNN. 1 March 2014. Retrieved 3 August 2014.
- ↑ "Finally, Haryana notifies Right to Service Act, 2014". DailyPost. 9 May 2014. Archived from the original on 23 September 2015. Retrieved 3 August 2014.
- ↑ Maharashtra Right to Public Services Ordinance, 2015
- ↑ "Activists slam Maharashtra government's ordinance route for right to services". DNA. 29 April 2015. Retrieved 11 May 2015.
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Dokar Haƙƙin Sabis na Punjab 2011 Archived 2015-09-06 at the Wayback Machine
- Dokar Haƙƙin Haƙƙin Jama'a na Bihar, 2011 Archived 2020-01-09 at the Wayback Machine
- Dokar Haƙƙin Sabis ta Uttarakhand, 2011 Archived 2016-03-04 at the Wayback Machine
- Himachal Pradesh Dokar Garanti na Ayyukan Jama'a, 2011
- Madhya Pradesh Lok Sewaon Ke Pradan Ki Guarantee Adhiniyam, 2010
- Delhi (Haƙƙin ɗan ƙasa zuwa Bayar da Sabis na Lokaci) Dokar 2011
- Garanti na Karnataka na Sabis ga Dokar Jama'a, 2011
- Dokar Haƙƙin Haƙƙin Jama'a na Yammacin Bengal, 2013
- Takaitaccen Dokar Garanti na Ayyukan Jama'a na J&K, 2011 Archived 2016-08-04 at the Wayback Machine
- Odisha Right to Public Services Act, http://ortpsa.in Archived 2022-03-03 at the Wayback Machine
- All articles with dead external links
- Articles with dead external links from September 2022
- Articles with invalid date parameter in template
- Articles with permanently dead external links
- Articles which use infobox templates with no data rows
- Articles using generic infobox
- Webarchive template wayback links
- Ƴan cin ɗan adam
- Haƙƙin Ɗan Adam
- Haƙƙoƙin Mata