Jump to content

Ali Jita

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Ali Jita
Rayuwa
Cikakken suna Ali Isah Jibrin
Haihuwa jahar Kano, 15 ga Yuli, 1983 (42 shekaru)
ƙasa Najeriya
Ƙabila Hausawa
Harshen uwa Hausa
Karatu
Harsuna Turanci
Hausa
Larabci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a mawaƙi, mai rubuta waka, darakta, producer (en) Fassara da mawaƙi
Imani
Addini Musulunci


Ali Isah Jita (an haife shi a ranar 15 ga watan Yulin shekara ta 1983), wanda aka fi sani da Ali Jita, mawaƙi ne na Najeriya, marubucin waƙa kuma mawaƙi.[1][2][3][4]

Rayuwa ta farko

[gyara sashe | gyara masomin]

Ali Isah wanda aka fi sani da sunan matsayi: Ali Jita mawaƙi ne na Najeriya, marubucin waƙa kuma mawaƙi. An haife shi a ranar 15 ga Yulin 1983 wanda aka fi sani da Ali Jita, a yankin Gyadi Gyadi na karamar hukumar Kumbotso jihar Kano, Najeriya. Ya girma ne a yankin Shagari na Gyadi Gyadi . Yayinda yake ƙaramin yaro, mahaifinsa yayi ƙaura da iyalinsa daga Kano zuwa Legas, sannan zuwa Abuja saboda kasuwancinsa.[5]

Ali jita ya samo sunansa daga Guitar saboda ƙaunar da yake yi wa shi.

Ali Jita ya fara karatun makarantar reno/ firamare a Shagari Quarters . Daga nan sai ya yi karatun firamare da ƙaramin sakandire a Barinkin Bonikam, tsibirin Victoria, Jihar Legas. Ya kammala karatun sakandare a Abuja. Ya ci gaba da karatunsa a Kwalejin Ilimi ta Tarayya ta Kano inda ya sami difloma ta kasa a kan fannin gudanar da al-Uzma(Public Administration). Ya kuma yi karatun Kimiyya ta Kwamfuta a Makarantar Intersystem ICT inda ya sami difloma a cikin Gudanar da Kwamfuta.

Yawancin waƙoƙin Ali jita an yi amfani da su a masana'antar fina-finai ta Kannywood, Hausa actors & actresses don't kiss in movies - Jita"},"url":{"wt":"https://www.modernghana.com/nollywood/9885/why-hausa-actors-actresses-dont-kiss-in-movies.html&quot;},&quot;access-date&quot;:{&quot;wt&quot;:&quot;2020-06-09&quot;},&quot;website&quot;:{&quot;wt&quot;:&quot;Modern Ghana"},"language":{"wt":"en"}},"i":0}}]}\" data-ve-no-generated-contents=\"true\" id=\"mwARw\"> </span><cite about=\"#mwt22\" class=\"citation web cs1\" id=\"mwAR0\" data-ve-ignore=\"\"><a class=\"external text\" href=\"https://www.modernghana.com/nollywood/9885/why-hausa-actors-actresses-dont-kiss-in-movies.html\" id=\"mwAR4\" rel=\"mw:ExtLink nofollow\">\"Why Hausa actors & actresses don't kiss in movies - Jita\"</a>. <i id=\"mwAR8\">Modern Ghana</i><span class=\"reference-accessdate\" id=\"mwASA\">. Retrieved <span class=\"nowrap\" id=\"mwASE\">2020-06-09</span></span>.</cite>"}}" id="cite_ref-6" rel="dc:references" typeof="mw:Extension/ref">[./Ali_Jita#cite_note-6 [1]] amma an sayar da wasu kundin sa ga wasu masana'antun fina-finan Hausa. Ali Jita kuma jigone ne wanda ke halartar bikin tuna ranar haihuwar, bukukuwan aure da kide-kide a duk faɗin Najeriya da Afirka gaba ɗaya. Abokansa sun hada da Nazifi Asnanic, Fati Niger, Naziru M Ahmad, da dai sauransu. Ya kuma hada kai da Umar M Shareef kuma ya samar da waƙar da ake kira Mama, ya samar da mutane da yawa ciki har da Sadaki, Matan Arewa, tare da mafi yawan Uwargida na baya-bayan nan da dai sauransu na baya-baya shine waƙar Hubbi Aisha da aka samar a 2025. Waƙar Ali Jita mai suna Love aka zaba ta biyu mafi kyawun kiɗa na Hausa na shekara ta 2018 ta BBC Hausa. Ali Jita yana amfani da salon kiɗa na Ingausa, haɗuwa da Hausa da Ingilishi. Yana amfani da salon don rubuta da raira waƙa. A cikin 2019 ya samar da bidiyon hukuma na Arewa angel tare da wata 'yar wasan Kannywood Rahama Sadau, ya kuma samar da wani bidiyo na waƙar da ake kira Love tare da' yar wasan Hadiza Gabon . [6][7] Ya kuma shirya bikin sallah.[8]

Bayanan da aka yi

[gyara sashe | gyara masomin]
[9]
Album Waƙoƙi Shekara Ƙididdiga
Labarin duniya Labarin duniya 2015 12
Zakin maza Maza 2016 Ba a sani ba
Mata 2018 Ba a sani ba
Mai Jita Fati-fati
Gimbiyar Mata Aboki
Ƙaunar Mala'ika na Arewa
Jita Gimbiya 2020
Jita Sadaki 2024
Sautin Arewa Farin Wata 2025
Jita Dawo Gida 2025
Jita Sadaki 2024
Ɗaya daga cikin Uwargida 2025
Ɗaya daga cikin HUBBI Aisha 2025

Kyaututtuka da girmamawa

[gyara sashe | gyara masomin]

Ali Jita ya sami kyaututtuka da yawa a cikin aikinsa na kiɗa, kyaututtukan sun fi 15 a cikin ƙidaya, sune kamar haka:[10][11][12][13][14]

== Manazarta

  1. "'Yan Kannywood sun yi kalan-kuwar sallah". BBC News Hausa. Retrieved 2020-01-19.
  2. Liman, Bashir; Abuja (2018-10-27). "Ali Jita holds concert, launches war against cancer". Daily Trust (in Turanci). Retrieved 2020-01-19.
  3. "Ali Jita [HausaFilms.TV - Kannywood, Fina-finai, Hausa Movies, TV and Celebrities]". hausafilms.tv. Retrieved 2020-01-19.
  4. "VIDEO + AUDIO : Ali Jita - Superstar". Gidan Technology Da Media (in Larabci). Archived from the original on 2020-06-09. Retrieved 2020-06-09.
  5. "Ali Jita [HausaFilms.TV - Kannywood, Fina-finai, Hausa Movies, TV and Celebrities]". hausafilms.tv. Retrieved 2020-01-19.
  6. afrobitz. "Ali jita feat Hadiza Gabon LOVE new 2018 | Afrobitz" (in Turanci). Retrieved 2020-01-19.
  7. "Kannywood, Hausa musician, Ali jita launched a new album "LOVE" (VIDEO INCLUDED) | GovernanceNews". Governance News (in Turanci). 2018-10-22. Archived from the original on 2020-02-13. Retrieved 2020-06-09.
  8. Shakamaka, Yashi (2025-01-19). "Ali Jita Biography, Networth & Discovery 2025". Np media (in Turanci). Retrieved 2025-01-19.
  9. "Ali Jita - Boomplay music". www.boomplaymusic.com. Retrieved 2020-01-19.
  10. "[Song] Ali Isah Jita - "Love" « tooXclusive". tooXclusive (in Turanci). 2018-04-25. Retrieved 2020-01-19.
  11. Idoko, Young Seffy. "Kaduna Wins Big At The 2018 City People Music Awards | See Full Arewa (Northern Zone) Winners List". MadeIn Krockcity. Archived from the original on 2021-01-27. Retrieved 2020-01-19.
  12. "[Song] Ali Isah Jita – "Love"". Waplodge (in Turanci). 2018-04-25. Retrieved 2020-01-19.[permanent dead link]
  13. Jeremie (2019-04-18). "VERYY HOTT: Ali Isah Jita – "Love"". BeatingBeats.com.ng (in Turanci). Retrieved 2020-01-19.
  14. "Classiq Won An Award For (Arewa) Music Artiste Of The Year (Check Out)". FESTNESPLAY (in Turanci). 2019-11-04. Archived from the original on 2020-03-21. Retrieved 2020-01-19.

==