Garba Duba
Garba Duba | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Shekarun haihuwa | 1942 |
Lokacin mutuwa | 17 Mayu 2024 |
Yaren haihuwa | Hausa |
Harsuna | Turanci, Hausa da Pidgin na Najeriya |
Writing language (en) | Turanci |
Sana'a | ɗan siyasa |
Muƙamin da ya riƙe | Gwamnan Jihar Bauchi da gwamnan jihar Sokoto |
Ilimi a | Indian Military Academy (en) |
Ƙabila | Hausawa |
Garba Duba (an haife shi a shekara ta 1942 kuma ya mutu a ranar 17 ga Mayu, 2024) tsohon sojan Najeriya ne Laftanar Janar mai ritaya wanda ya yi gwamnan jihar Bauchi, Najeriya daga Yulin shekarar 1978 zuwa Oktoba 1979 a lokacin mulkin soja na Janar Olusegun Obasanjo, kuma mai gudanarwa na jihar Sokoto daga Janairun shekarata 1984 zuwa Agusta 1985 a lokacin soja. gwamnatin Manjo Janar Muhammadu Buhari.[1]
Farkon aiki
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Garba Duba a shekara ta 1942.[1] Ya yi karatu a Kontagora Primary School Kaduna (1951-1954) da kuma Lardi Secondary School, Bida, Jihar Neja (1956-1962).[2] Ya shiga aikin sojan Najeriya a matsayin jami’in kadet, inda ya shiga Kwalejin horas da sojoji ta Najeriya a ranar 10 ga Disamban shekarar 1962.[3] Ɗaya daga cikin abokan karatunsa da kuma abokan aikin soja shi ne Ibrahim Babangida, wanda ya auri ‘yar kawun duba Maryam a watan Satumban shekarar 1969.[4] Duba daga baya ya halarci Makarantar Soja ta Indiya, kuma aka naɗa shi ADC a matsayin Gwamnan Soja na tsohon yankin Arewa.[5]
Duba ya kasance ɗaya daga cikin hafsan Arewa da suka halarci juyin mulkin Najeriya na shekarar 1966 wanda ya kai ga kashe shugaban ƙasa, Janar Johnson Aguiyi-Ironsi, sannan kuma Janar Yakubu Gowon ya hau mulki. Sauran waɗanda ke da hannu a rikicin sun haɗa da Ibrahim Babangida da Sani Abacha, waɗanda daga baya suka zama shugabannin ƙasa[6]. A matsayinsa na kaftin, ya yi aiki a yaƙin basasar Najeriya (1967 – 1970), yana jagorantar tawagar motocin sulke.[7]
Gwamnan jihar Bauchi
[gyara sashe | gyara masomin]An naɗa Kanar Garba Duba Gwamnan Soja a Jihar Bauchi a watan Yulin shekara ta 1978. Ya samar da ababen more rayuwa ta hanyar gidaje da ofisoshi, ciki har da sakatariyar ƙananan hukumomi 16. Steyr Nigeria Limited, kamfanin ƙera tarakta, an kafa shi ne a zamaninsa. Ya kafa Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Jihar Bauchi, inda ya yi amfani da ɗaya daga cikin Kwalejojin Malamai a matsayin harabar gida. An bai wa shugaban hukumar masaukin baƙi kwamandan Birgediya Duba masauki, da ofisoshin sojoji na gudanarwa. Ya faɗaɗa adadin kwalejojin horas da malamai tare da ɓullo da makarantun koyon ilmin asali a wurin da jami’ar Abubakar Tafawa Ɓalewa ke amfani da su a yanzu. Gwamnatinsa ta sa ido kan zaɓukan jamhuriya ta biyu ta Najeriya cikin tsari a shekarar 1979, inda ta miƙawa zaɓaɓɓen gwamna Tatari Ali a ranar 1 ga Oktoba 1979.[8]
Daga bayan aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Daga nan kuma sai aka naɗa shi Shugaban Soja na Jihar Sakkwato (1984-1985). Sauran muƙaman sun haɗa da kwamandojin 2nd Mechanized Division (1987-88), Kwamandan runduna ta 3 da makami da kuma Kwamanda, Kwalejin Tsaro ta Najeriya (1990-1992).[2]
Ya yi ritaya a shekarar 1993, bayan ya shafe shekaru talatin da ɗaya yana aikin soja. Bayan ya yi ritaya, ya shiga harkokin kasuwanci, inda ya riƙe muƙamai da suka haɗa da Shugaban Kamfanin Cigaban New Nigerian Development Company, Shugaban Kamfanin SGI Nigeria Limited, Daraktan Bankin First Bank of Nigeria, wanda ba darekta na Honeywell Flour Mills Plc ba tun daga watan Agustan 1998, da kuma shugaban kamfanin. hukumar Leadway Pensure, kamfanin kula da asusun fensho.[2][5]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 https://www.worldstatesmen.org/Nigeria_federal_states.htm
- ↑ 2.0 2.1 2.2 https://web.archive.org/web/20101105161437/http://www.honeywellflour.com/pages/staff.php?uid=db146a1a-cb18-102b-8
- ↑ http://www.dawodu.com/omoigui32.htm
- ↑ http://www.gamji.com/article6000/NEWS7982.htm[permanent dead link]
- ↑ 5.0 5.1 https://web.archive.org/web/20110713192740/http://www.leadway-pensure.com/bandm/g-duba.htm
- ↑ https://web.archive.org/web/20150404130713/http://www.gamji.com/nowa/nowa28.htm
- ↑ http://www.dawodu.com/omoigui30.htm
- ↑ https://web.archive.org/web/20110725042938/http://www.bauchistategov.org/pastexecutivecouncil.html