Girka (ƙasa)
Appearance
Girka | |||||
---|---|---|---|---|---|
Ελλάδα (el) Ελλάς (el) Ελληνική Δημοκρατία (el) | |||||
|
|||||
| |||||
| |||||
Take | Hymn to Liberty (en) (1865) | ||||
| |||||
| |||||
Kirari | «Eleftheria i thanatos (en) » | ||||
Suna saboda | Greeks (en) | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni | Athens | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 10,482,487 (2021) | ||||
• Yawan mutane | 79.44 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Greek (en) Demotic Greek (en) Modern Greek (en) | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na | Southeast Europe (en) , Tarayyar Turai, European Economic Area (en) , Majalisar Ɗinkin Duniya da Southern Europe (en) | ||||
Yawan fili | 131,957 km² | ||||
• Ruwa | 2.3 % | ||||
Wuri a ina ko kusa da wace teku | Bahar Rum | ||||
Wuri mafi tsayi | Mount Olympus (en) (2,919 m) | ||||
Wuri mafi ƙasa | Calypso Deep (en) (−5,269 m) | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi | Third Hellenic Republic (en) | ||||
Ƙirƙira | 25 ga Maris, 1821 (Julian) | ||||
Ranakun huta |
New Year (en) (January 1 (en) ) Epiphany (en) (January 6 (en) ) Rosenmontag (en) (Easter − 48 days (en) ) Celebration of the Greek Revolution (en) (March 25 (en) ) Good Friday (en) (Easter − 2 days (en) ) Easter Sunday (en) (March 22 (en) ) Easter Monday (en) (Easter + 1 day (en) ) International Workers' Day (en) (May 1 (en) ) Assumption of Mary (en) Ohi Day (en) (October 28 (en) ) Kirsimeti (December 25 (en) ) | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Tsarin gwamnati | parliamentary republic (en) | ||||
Majalisar zartarwa | Government of Greece (en) | ||||
Gangar majalisa | Hellenic Parliament (en) | ||||
• President of Greece (en) | Katerina Sakellaropoulou (en) (13 ga Maris, 2020) | ||||
• Prime Minister of Greece (en) | Kyriakos Mitsotakis (en) (8 ga Yuni, 2019) | ||||
Majalisar shariar ƙoli | Court of Cassation (en) | ||||
Ikonomi | |||||
Nominal GDP (en) | 214,873,879,834 $ (2021) | ||||
Kuɗi | Euro (en) | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci |
UTC+02:00 (en)
| ||||
Suna ta yanar gizo | .gr (mul) | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +30 | ||||
Lambar taimakon gaggawa | *#06#, 100 (en) , 166 (en) da 199 (en) | ||||
Lambar ƙasa | GR | ||||
NUTS code | EL | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | government.gov.gr |
Girka'[1] ƙasa ne, da ke a nahiyar Turai.
Babban birnin ƙasar Girka Athens ne.Girka yana da yawan fili kimani na kilomita arabba'i 131,957. Girka tana da yawan jama'a 10,768,477, bisa ga jimilla a shekarar 2017. Girka yana da iyaka da ƙasashen huɗu: Albaniya a Arewa maso Yamma, Masadoiniya ta Arewa da Bulgeriya a Arewa, da Turkiyya a Arewa maso Gabas. Girka ta samu ƴancin kanta a shekara ta 1822.
Daga shekara ta 2020, shugaban ƙasar Girka Katerina Sakellaropoulou ce. Firaministan ƙasar Girka Kyriakos Mitsotakis ne daga shekara ta 2019.
Hotuna
[gyara sashe | gyara masomin]-
Hydra
-
Canale Corinto
-
Delphi tholos cazzul
-
Salad na Girka
-
Girka
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Turai | |||
Belarus • Bulgairiya • Kazech • Hungariya • Moldufiniya • Poland • Romainiya • Rash • Slofakiya • Ukraniya | Denmark • Istoniya • Finland • Iceland • Ireland • Laitfiya • Lithuania • Norway • Sweden • United Kingdom | ||
Albaniya • Andorra • Herzegovina • Kroatiya • Girka • Italiya • Masadoiniya • Malta • Montenegro • Portugal • San Marino • Serbiya • Sloveniya • Hispania • Vatican | Austriya • Beljik • Faransa • Jamus • Liechtenstein • Luksamburg • Monaco • Holand • Switzerland | ||
Kazakhstan |
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.
.