Jerin Ƙasashe marasa cikakken ƴanci

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jerin Ƙasashe marasa cikakken ƴanci
jerin maƙaloli na Wikimedia
Bayanai
Tuta list of flags of states with limited recognition (en) Fassara

A cikin dokokin duniya a siyasance ƙasa tana buƙatar cika ƙa'idodi daban-daban don zama ƙasa. Ɗayan waɗannan ƙa'idodin shi ne sauran ƙasashe dole ne su yarda da kuma ita a matsayin ƙasa. Idan dukkan ƙasashe suka amince da ita, zama ƙasa mai cikakken iko zai kasance mai sauki.

Mafi yawan ƙasashen dake a wannan jerin ƙasashe ne waɗanda suka ɓalle (rabu da kansu) daga asalin ƙasashen su, kuma saboda haka ake kiransu ƙasashe masu neman ɓallewa ko marasa cikakken 'yanci ko iko. Suna iya samun wasu kariya ta soja da wakilcin diflomasiyya na yau da kullun a ƙasashen waje. Wata ƙasar na iya taimaka musu don guje wa sake yin rubutun dole cikin asalinta. Kwanciyar hankali ya dawo.

Ƙasashe wadanda suka samu amincewar wasu ƙasashen.[gyara sashe | gyara masomin]

 • Abkhazia na a cikin Georgia ƙasa ce mai cin gashin kanta kuma ƙasa mai zaman kanta. Ta samu amincewar Ƙasar Rasha, Nicaragua, da Venezuela. Tana tsakanin Caucasus da Bahar Maliya, wanda gwamnatin Georgia ta amince da shi a matsayin wani ɓangare na Arewa Maso Yammacin Georgia . A lokacin Soviet an sake Abkhazia da Georgia a cikin 1931 a matsayin jamhuriya mai cin gashin kanta tsakanin Sobiyat ta Georgia. Soviet na Abkhazian sun yi shelar samun 'yanci daga Georgia a cikin 1992, kuma an yi ɗan gajeren yaƙi daga 1992 zuwa 1994 . Yarjejeniyar tsagaita wuta a watan Yunin 1994 ta kasance galibi, ta bar Abkhazia a ƙarƙashin ikon gwamnatin tsakiyar Georgia.

Ƙasashe membobin Majalisar Dinkin Duniya waɗanda kawai aka tantance su gaba daya sauran mambobin Majalisar ba a lissafa su a nan. (Misali, kasashe 39 ba su amince da Isra’ila ba . )

 • Jamhuriyar China ( ROC ), wacce ke iko da Taiwan kawai da wasu jerin tsibirai na Jamhuriyar China tun lokacin da aka rasa yakin basasa na Sin a 1949, ta rasa mafi yawan karfinta na diflomasiyya da kujerar Majalisar Ɗinkin Duniya ga Jamhuriyar Jama'ar Sin a 25 ga Oktoba, 1971 ta Babban ƙudurin Majalisar Ɗinkin Duniya mai lamba 2758 kuma yanzu jihohi 23 ne kawai suka amince da shi a hukumance . Tana gudanar da alaƙar zahiri (duk amma a cikin suna) tare da yawancin ƙasashe ta hanyar cibiyoyi kamar Ofisoshin Wakilan Tattalin Arziƙi da Al'adu. ( Duba matsayin siyasa na Taiwan ).
 • An kafa Jamhuriyar Turkawan Arewacin Cyprus (TRNC) a arewacin Cyprus a shekarar 1975, biyo bayan shiga tsakani da Sojojin Turkiyya suka yi a shekarar 1974, a matsayin martani ga juyin mulkin da gwamnatin mulkin Girka ta yi da nufin "enosis" (wata yarjejeniya ta siyasa tsakanin ƙasashen). TRNC ta ayyana 'yanci ne a shekarar 1983 kuma Turkiyya ce kaɗai ke amincewa da ita. Shawarwarin Majalisar Dinkin Duniya ta hada kan jihohin biyu na Cyprus ya samu karbuwa daga kungiyar TRNC, amma ta ki amincewa da kuri’ar raba gardamar da al’ummar Cyprus din na Girka suka gabatar, saboda dalilan tsaro. Attemptsarin yunƙurin sake haɗuwa har yanzu bai yi nasara ba.
 • Kudancin Ossetia a cikin Georgia yanki ne mai bayyana kansa kuma ƙarami ko ƙasa da ƙasa mai zaman kanta ba tare da amincewar duniya daga kowace ƙasa ba. Bayan mamayar Georgia mai cin gashin kanta da Bolshevist Rasha ta yi a 1921 ya zama Kudancin Ossetian mai ikon mallakar Oblast a cikin Soviet Georgia . Ta yi shelar samun 'yanci daga Georgia a 1991, sannan aka ayyana tsagaita wuta a 1992 .
 • Nagorno-Karabakh a Azerbaijan ita ce (tun daga 1991 ) mai cin gashin kanta kuma mafi kusanci da ƙasa mai cin gashin kanta amma ba a yarda da ita a matsayin mai zaman kanta ba. An yarda da shi a duniya azaman ɓangare ne na Azerbaijan, amma yana da ƙabil- Armeniya rinjaye.

Ƙasashen da basu samu amincewar koda ƙasa ɗaya ba[gyara sashe | gyara masomin]

 • Somaliland (tun 1991 ) 1 . Tana a arewa maso yammacin Somaliya . A watan Mayu na 1991, dangin arewa maso yamma suka ayyana Jamhuriya ta Somaliland mai cin gashin kanta wacce a yanzu ta haɗa da yankuna biyar daga cikin goma sha takwas na mulkin Somaliya, daidai da Somaliyar Birtaniya wanda ke tsakanin Ethiopia, Djibouti, Puntland da Gulf of Aden . Yankuna uku na arewacin Somalia da Somaliland, Sool, Sanaag da Cayn ke ikirarin ana jayayya da makwabciya Puntland a arewa maso gabas. [1]
 • Transnistria ( Pridnestrovie ), kuma ana furta Transdniestria, shi ne wani ɓangare na Moldova gabashin kogin Dniester kuma (tun 1990 ) a ka-ayyana da kuma fiye ko ƙasa da aiki zaman kanta a jihar ba tare da wani kasa da kasa fitarwa daga duk wani sarki jihar . Tana da yawancin Slavic, akasin yawancin Moldovan wanda Moldova ke da shi. Hakanan ana kiranta da Jamhuriyar Dniester, wannan haƙiƙanin jihar tana da 'yan sanda, sojoji da kuɗaɗe kuma tana da ayyuka a wajen ikon Moldova, kodayake babu wata alama da ta nuna har yanzu ta zama ƙasar da aka yarda da ita a duniya.

Ƙasashen da aka yarda da su galibi ƙarƙashin aikin soja[gyara sashe | gyara masomin]

 • Yammacin Sahara yanki ne da ake da'awa kuma mafi yawan mallakin Morocco ne tun lokacin da Spain ta watsar da yankin a cikin 1976 . Jamhuriyar Dimokiradiyyar Arab ta Sahrawi tana iko da ragowar Yammacin Sahara ; Front Polisario ce ta ayyana shi a shekarar 1976, kuma kasashe membobin Majalisar Dinkin Duniya 46 suka amince da shi, kuma cikakkiyar memba a Tarayyar Afirka . Ba a warware ikon mallaka ba kuma Majalisar Dinkin Duniya na ƙoƙarin gudanar da zab'ɓen raba gardama kan batun ta hanyar MINURSO . Yarjejeniyar tsagaita wutar da Majalisar Dinkin Duniya ta jagoranta tana aiki tun daga watan Satumbar 1991 . Yammacin Sahara yana cikin jerin Majalisar Dinkin Duniya na Yankunan Ba da Yankin Kai .

Ƙasar da take da samun goyon bayan wasu ƙasashe masu cikakken iko da wanda basu da cikakken ƴanci[gyara sashe | gyara masomin]

 • Jamhuriyar Kosovo an yarda da ita a matsayin kasa mai cin gashin kanta wanda ƙasashe membobin Majalisar Dinkin Duniya 110 suka yi, gami da Amurka, 23 daga mambobin Taraiyar Turai 28, da sauransu Kotun kasa da kasa ta gano cewa ayyana 'yancin kan Kosovo bai sabawa dokokin kasa da kasa ba .

Ƙasashen da suka wanzu a tarihi waɗanda ba'a amince da su ba[gyara sashe | gyara masomin]

Turai[gyara sashe | gyara masomin]

 • Jamhuriyar Banat (an ayyana ta a cikin 1918 ). Yanzu wani yanki na Romania, Serbia, da Hungary .
 • Baranya-Baja Republic (wanda aka ayyana a 1921 ). Yanzu wani ɓangare na Hungary da Croatia .
 • Carpatho-Ukraine ( 1939 ). Yanzu wani ɓangare na Ukraine .
 • link= Chechnya ( 1996 - 1999 ). Yanzu sojojin Rasha ke sarrafawa.
 • .
 • link= Ƙasar Kuroshiyya mai 'yanci ( 1941 - 1945 ). Tsakanin 1945 da 1991, Croatia ta kasance jamhuriya / gurguzu a cikin Yugoslavia . Tun 1991, Croatia ƙasa ce mai zaman kanta. An gane shi tun 1992 .
 • Jamhuriyar Ireland ( 1919 - 1922 ). Yanzu an raba shi zuwa Jamhuriyar Ireland da Arewacin Ireland .
 • Jamhuriyar Ma'aikatan 'Yan Socialist na Finland ( 1918 )
 • Free Derry ( Agusta 14 1969 zuwa Yuli 31 1972 ) Yanzu ta zama ɓangare na Arewacin Ireland .
 • Gagauzia ( 1990 - 1994 ). Yanzu wani ɓangare na Moldova .
 • Jamhuriyar Croatia ta Herzeg-Bosnia ( 1992 - 1994 ). Yanzu wani ɓangare na Bosnia da Herzegovina .
 • Jihar Lajtabansag ( 1921 ). Yanzu wani yanki ne na kasar Austria .
 • Limerick Soviet ( 1919 ). Yanzu wani ɓangare na Jamhuriyar Ireland .
 • Montenegro ( 1941 - 1944 ). A baya yana cikin haɗin gwiwa tare da Jamhuriyar Serbia a cikin Serbia da Montenegro .
 • Sabiya ( 1941 - 1944 ). Da a cikin ƙungiya tare da Jamhuriyar Montenegro a Serbia da Montenegro .
 • Jamhuriyar Serbia Frontier ( 1991 - 1995 ). Yanzu wani ɓangare na Croatia .
 • Slovakia ( 1939 - 1945 ). Tsakanin 1945 da 1993, Slovakia wani ɓangare ne na Czechoslovakia . Tun daga 1993, Slovakia ƙasa ce mai zaman kanta.
 • link= Jamhuriyar Serbia ta Bosnia da Herzegovina ( 1992 - 1995 ). Yanzu ɗayan ƙungiyoyi biyu na Bosnia da Herzegovina .
 • link= Jihar Slovenes, Croats da Sabiyawa ( 1918 ). Yanzu wani ɓangare na Slovenia, Croatia, Bosnia da Herzegovina da Serbia da Montenegro .
 • Jamhuriyar Užice ( 1941 ). Yanzu wani yanki ne na Serbia da Montenegro .
 • Jamhuriyar Yammacin Bosnia ( 1993 - 1995 ). Yanzu wani ɓangare na Bosnia da Herzegovina .
 • Tekun Tekun

Asiya[gyara sashe | gyara masomin]

 • link= Jihar Kachin ita ce jihar arewa mafi nisa a Myanmar, wacce ke ƙarƙashin ikonta daga shekarar 1962 ta ƙungiyar 'yanci ta Kachin amma ba wata ƙasar da ta amince da diflomasiyyar ta. A cikin 1994, KIO da theungiyar Myammar sun amince da tsara matsayin yadda ake a yanzu ta hanyar ƙirƙirar " Yankin Musamman Jihar Kachin 1 ", a hukumance har yanzu wani ɓangare ne na Unionungiyar ofungiyar Myanmar amma a zahiri take ƙarƙashin ikon KIO.
 • " Wa State " jiha ce mai cin gashin kanta a cikin Union of Burma kuma gwamnatin Burma ba zata iya mallakar wannan yankin ba tun samun yanci. Rikicin de factto rulling ana kiranta da " Gwamnatin Jama'ar Jihar Wa '. Amma gwamnatin Burma ta amince da wannan jihar a matsayin wani bangare na jihar Shan kuma a hukumance tana kiranta " Wa Mai ikon mallakar kansa " kuma wani lokacin " Yankin Musamman na Shan Shan 2 ".
 • link= Yankin Kurdawa mai cin gashin kansa ( 1991 - 2003 ). Haƙiƙanin ƙasa mai zaman kanta a Arewacin Iraq . Yanzu wani yanki ne na yankin kurdawa mai cin gashin kansa.
 • link= Manchukuo ( 1932 - 1945 ). Daga cikin 80 sannan al'ummomin da ke akwai 23 suka amince da sabuwar jihar. Yanzu wani yanki ne na Jamhuriyar Jama'ar Sin .
 • link= Tatarstan ( 1990 - 1994 ). Yanzu wani ɓangare na Rasha
 • link= Tuva ( 1921 - 1944 ). Yanzu wani ɓangare na Rasha
 • Nakhichevan ( 1990 ). Yanzu wani yanki ne na Azerbaijan .
 • Jamhuriyar Talysh-Mugan (an ayyana a cikin 1993 ). Yanzu wani yanki ne na Azerbaijan .
 • Tamil Eelam ( 1983 - 2009 ). Wani ɓangare na Sri Lanka . Kimanin shekaru 20 ƙungiyar Tigers ta 'yanci ta Tamil Eelam ta ci gaba da kasancewa a zahiri a Arewa da Gabashin Sri Lanka har zuwa kayen da suka yi a 2009.

Afirka[gyara sashe | gyara masomin]

 • Anjouan ( 1997 - 2002 ). Yanzu wani ɓangare na Comoros .
 • link= Yankin Biafra da ke gabashin Najeriya tsakanin lokacin ɓallewar ta a watan Mayun 1967 har zuwa rugujewar ta na ƙarshe a watan Janairun 1970 . Ƙasashe 12 ne suka yarda da ita.
 • Katanga ya mallaki yanayin wannan suna a cikin tsohuwar Kongo ta Beljiyam bayan mulkin mallaka, tsakanin 1960 da 1964 .
 • link= Mohéli ( 1997 - 1998 ). Yanzu wani ɓangare na Comoros .
 • Rhodesia Turawan Mulkin Mallaka na Burtaniya waɗanda suka ayyana ƴancin kai kai tsaye a cikin 1965 . Wannan dokar ba ta sauran ƙasashe ba ta yarda da shi ba, ko furucin Rhodesia a matsayin jamhuriya a cikin 1970. Wannan mahaɗan ya kasance har zuwa 1979, lokacin da ya zama Zimbabwe-Rhodesia .
 • Zimbabwe-Rhodesia . An ƙirƙira shi a cikin 1979 bayan tattaunawa tsakanin gwamnatin tsirarun fararen fata da shugabannin baƙar fata masu matsakaici. Ya wanzu 1 Yuni zuwa 12 Disamba 1979, lokacin da ta sake zama mallakin Kudancin Rhodesia. A 1980 ta zama Jamhuriyar Zimbabwe .

Ƙasashen Afirka ta Kudu[gyara sashe | gyara masomin]

Jamhuriyar Afirka ta Kudu ta kirkiro ta daga yankin ta

Amurka[gyara sashe | gyara masomin]

 • Yankin Acre mai zaman kansa ( 1899 - 1903 ). Yanzu wani yanki ne na Brazil .
 • Jamhuriyar California ( 1846 - 1848 ). Yanzu wani yanki ne na Amurka .
 • Statesasashen Amurka ( 1861 - 1865 ). Asali an kirkireshi ne a ranar 4 ga Fabrairu, 1861 ta jihohin bayi bakwai na Kudancin ( South Carolina, Mississippi, Florida, Alabama, Georgia, Texas, da Louisiana ) bayan an tabbatar da zaben Abraham Lincoln a matsayin Shugaban Amurka . Jefferson Davis aka zaba a matsayin Shugabanta na farko washegari. Bayan yakin basasa na Amurka ya fara, jihohin Virginia, Tennessee, Arkansas, da North Carolina sun haɗu. Saxe-Coburg da Gotha ne kawai suka amince da su ta hanyar diflomasiyya, kodayake wasu al'ummomi sun amince da su a matsayin "ikon fada". Yanzu wani yanki ne na Amurka .
 • Jamhuriyar Hawaii ( 1894 - 1898 ). Yanzu wani yanki ne na Amurka .
 • Jamhuriyar Texas ( 1836 - 1845 ). Kasashe biyar sun amince da wannan mahaɗan. Yanzu wani yanki ne na Amurka .
 • Jamhuriyar Vermont ( 1771 - 1791 ). Yanzu wani yanki ne na Amurka .
 • Jamhuriyar Piratini ( 1836 - 1845 ). Yau Rio Grande do Sul, wani ɓangare na ƙasar Brazil .
 • Jamhuriyar Rio Grande 1840 . Yanzu wani ɓangare na Amurka.
 • link= Jamhuriyar Yucatán 1841 - 1843 . Separaananan Shortan jihar statean aware; sake shiga cikin Mexico .
 • Jamhuriyar Kanada ( 1837 - 1838 ). Yanzu wani yanki ne na Kanada.

Osheniya[gyara sashe | gyara masomin]

 • Bougainville ( Jamhuriyar Arewacin Solomons ) ( 1990 - 1997 ). Sa hannu kan yarjejeniyar zaman lafiya da Papua New Guinea inda aka bai wa tsibirin 'yancin cin gashin kansa har sai an kada kuri'ar raba gardama ta ' yanci tsakanin shekaru goma.
 • link= Rotuma ( 1987 - 1988 ). Wannan tsibirin da ke zaune a cikin Polynesia wanda (Melanesian) Fiji ke gudanarwa ya ayyana 'yancinta daga Fiji daga yan awaren bayan juyin mulkin soja a Fiji a 1987.
 • ( Kanaky ) . Yarjejeniyar Nouméa ta 1998 ta ɗage raba gardamar neman 'yanci har sai bayan 2014.

Ƙasashen ko hukumomin da suka gabata a tarihi waɗanda basu samu amincewar wasu ƙasashen ba[gyara sashe | gyara masomin]

Waɗannan ƙasashe sune aka samu kafa gwamnati biyu a cikin su. Waɗan nan suna da iko da yankin ƙasar da yawancin jihohi suka amince da wata gwamnatin daban a matsayin halattacciyar gwamnati:

 • link= Masarautar Musulunci ta Afghanistan ( 1996 - 2001 ). Jihohi uku ne kawai suka amince da wannan ƙungiyar wadda Taliban ke sarrafa ta. Duba: Tarihin Afghanistan .
 • Jamhuriyar Jama'ar Kampuchea ( 1979 - 1989 ). 'Yan Vietnam sun kafa ta bayan mamayewar su da lalata Khmer Rouge a cikin Kambodiya. Aan tsirarun ƙasashe na Soviet-Bloc ne suka amince da wannan ƙungiyar, yayin da Majalisar Dinkin Duniya, China, da yawancin sauran ƙasashe suka amince da gwamnatin Khmer Rouge ta Democratic Kampuchea . Nasara daga byasar Kambodiya, sannan Masarautar Kambodiya.

Shafuka masu alaƙa[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]